1 số biện pháp tránh bệnh do thay đổi thời tiết

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi bi_gv, 7/6/10.

1. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Tình hình là theo em và ae được là biết thời tiết lúc này ở khu vực Tp HCM thay đổi thất thường lúc mưa lúc nắng:crying::-S nên rất dễ gây ra các bệnh cho kính thưa các loại gà anh em đang nuôi.Nên em xin phép được nêu 1 số ý kiến "bậy bạ" để có thể giúp anh em tránh được sự thay đổi thời tiết;):

1- Vệ sinh chuồng trại sạch sẽ , cao ráo khô thoáng, đề phòng một số trường hợp nước ngập chuồng;) ô nhiễm chuồng trại, cọ rửa mán ăn, máng uống sạch sẽ, xịt thuốc sát trùng phổ rộng, sau đây là 1 số loại thuốc sát trùng:
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    2-Che rèm khi trời lạnh tránh gió lùa, loại bỏ những rèm che rách quá cũ....VV
    3-Cho uống nước sạch, đậm dập 1 vài tép tỏi bỏ vào nước cho gà uống, sau đó láu tỏi ra để vào 1 nơi nào đó trong chuồng cho gà hít để em nó thông mũi,không bị cảm lanh, ngăng ngừa 1 số bệnh hô hấp
    4-Cho uống thêm vitaminc và chất điện giải để tăng sức đề khàng khi thời tiết thay đổi,tress,thay đổi chuồng trại...vvv....
    [​IMG][​IMG]
    5-Cho em nó uống thêm 1 số khánh sinh ngừa các bệnh tiêu chảy hô hấp như Ampicol,tetracilin,ampicilin....VV
    6-Với anh em nào nuôi gà đá thì buổi chiều trước khi nhốt gà vào chuồng xoa rượu trắng cho em nó để giữ ấm không bị muỗi cắn, che bội kỹ lưỡng tránh gió lùa
    7- Giữ ấm cho gà bằng cách thắp đèn và kiểm tra bầu diều của gà trước khi nhốt gà lại nếu bầu diều không có gì thì có thể cho gà ăn thêm...VV

Đó là 1 số kinh nghiệm còn thiếu xót rất nhiều mong anh em thông cảm

Anh em cho thêm ý kiến nha!!