1 số thắc mắc nhỏ mong các bạn giúp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi khakhakha, 5/4/08.

1. khakhakha

khakhakha Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tập nuôi cá rồng nên muốn anh em chỉ giúp mình với!

1.hồ mình 80x40x60 nuôi KLU có vừa ko các bác? tại nhà em ko rộng cho lắm nên cũng bó tay! tại thú vui nên cũng đua đòi nuôi cá Rồng:blushing: em đọc trên diễn đàn thấy anh em nói hồ phải trên 1m mới nuôi cá rồng đc, nhưng em hỏi mấy ông cửa hàng bán cá nói thì hồ em vừa rồi tại cá KLU cũng ko lớn lắm!

2.mình dùng máy lọc nhỏ 12w ko biết đc ko? em thấy nó chạy cũng ok lắm

3.khay lọc tràn 3 ngăn, ngăn 1 mình bỏ 1 lớp san hô dưới rùi cho bông lọc lên trên, ngăn 2 mình cũng làm tương tự như vậy! ngăn 3 em để lá bàng vò nát bỏ vào miếng vải lọc(hồ thì em như đã nói ở trên, em bỏ vào khoảng 6 lá bàng to bằng bàn tay như vậy đã đc chưa các bác?)! làm như vậy có ổn ko các bác? em thấy máy lọc 12w cũng chạy đc.

4. cá KLU lớn hết cỡ khoảng bao nhiêu cm vậy?

mới tập nuôi nên chỉ biết hỏi những vấn đề nhỏ sau mong các bác chỉ giúp để chú cá mình nuôi cho bằng bạn bằng bè:D cảm ơn các bác trước nhé!

2. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì bạn nuôi lục đầu hồ như vậy cũng được :) (mình cũng đang nuôi 1 thanh Long trong hồ kích thước tương tự bạn). Nhưng mình nghĩ sau này chắc phải đổi hồ cho nó (chắc cũng nuôi được khoảng 8 tháng tới 1 năm).
    bộ lọc của bạn công suất nhỏ quá, theo mình nên mua cái 30w trở lên mới ok.
    Thân

3. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    @khakhakha:kích thước hồ bạn đã nêu ở trên khá nhỏ để nuôi cá Rồng,bạn vẫn có thể nuôi được nhưng sẽ phải thay hồ rộng và dài hơn độ chừng 4,5 tháng sau.Tối thiểu là 1,3m trở lên.
    Máy lọc công suất 12w là khá nhỏ.
    Dùng lọc tràn cũng tốt rồi nhưng cần đo PH nước sinh hoạt tại nơi bạn sinh sống mới biết chính xác cần cho nguyên liệu lọc gì.1 hệ thống lọc tốt là điều rất cần thiết để chơi cá Rồng.Bạn nghiên cứu thêm về hệ thống lọc trong các bài viết ở diễn đàn.
    Cá KLU lớn bao nhiêu còn tùy vào kích thước hồ,cách thức chăm nuôi.Nuôi trong hồ quá nhỏ thì khả năng phát triễn bị hạn chế rất nhiều.

4. THANH TOMMY

THANH TOMMY Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ lớn thì em nó mới lớn hết cỡ và phát huy được toàn bộ vẻ đẹp của em nó được.theo mình bạn nên đầu tư (ko muốn nói là bắt buộc) tối thiểu là 1,5m x 0,6 x 0,6.Sau này có muốn lên đời 1 em chân dài cao cấp thì đỡ phải thay hồ khác nữa.Thân

5. khakhakha

khakhakha Member

Thích đã nhận:
    0
    em cảm ơn các bác nhiều! em thấy anh em diễn đàn rât nhiệt tình!

6. khakhakha

khakhakha Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi ngu cái nữa với! mấy hôm em mua về em thấy nó hay ngậm miệng lại! mấy hôm nay em bỏ lá bàng vào thì mấy nó cứ đớp đớp miệng liên tục như vậy có sao ko ạh? hay máy lọc em yếu quá ko đủ oxi cho nó?

7. kagaya

kagaya Active Member

Thích đã nhận:
    0
    giống con Thanh Long của tớ rồi ! thấy nó đớp đớp mất 2 ngày mà toàn lao vào thành bể nên tớ thay nước , từ đấy đến giờ chẳng cần lá bàng !