1 số vấn đề vướng mắc

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mirumo_depon, 30/1/07.

1. mirumo_depon

mirumo_depon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang chuẩn bị setup bể thủy sinh 40x25x35, nhưng còn 1 số vấn đề vướng mắc xin nhờ các bác chỉ giúp:
    1/Với kích thước bể như vậy thì em có thể lắp được máng đèn không ? kích thước bóng đèn như thể nào?
    2/Xin các bác chỉ giúp em địa chỉ nơi bán máng đèn và bóng đèn cho thủy sinh. ( em nghe nói có cửa hàng nhà anh Hải ở Yên Phụ bán máng đèn nhưng ko biết địa chỉ chính xác.)
    3/Em nên dùng lọc tràn hay lọc thác ?
    Xin cảm ơn

2. buratino2002

buratino2002 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có ý tưởng tương tự! Các bác giúp em với! Nếu bắt đầu thì nên dùng kích thước bể như thế nào?

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình chỉ giúp dc 2 điều này thui.
    Bể dài 40 thì có loại máng đèn 4 tấc và bóng 4 tấc đấy,nhưng mua ở đâu thì mình chịu,vì mình ở HCMC,nhờ mí anh ngoài HN giúp bác nhé.
    Về lọc thì mình chỉ giúp dc thế này thôi,lọc tràn sẽ hiệu quả hơn nhưng bất tiện là lọc tràn sẽ chiếm diện tích bể còn lọc thác thì kô chiếm dt bể nhưng lại chiếm 1 khoảng ở bên thành hồ,và lọc cũng khá hiệu quả,theo mình bác nên mua lọc jebo 508 ý,vừa đủ cho bể bác luôn.

4. mirumo_depon

mirumo_depon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi , hum nay em đi xem bể ở AquaGreen, thấy người ta bây giờ bán rất nhiều bể đúc( có kèm cả máng đèn). Vậy em nên mua bể đúc hay mua bể thường sau đó mua máng đèn thì rẻ hơn hở các bác ?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chơi cả bộ thì đẹp nhất, bể đúc, đèn cả bộ đi theo.
    Tuy nhiên để làm bể thủy sinh thì đèn đi theo bộ đó có ánh sáng hơi yếu, bạn nên bổ sung thêm ánh sáng bằng cách cho thêm 2 bóng phụ bên trong máng.
    2 bóng phụ được gắn bằng keo con voi và đèn được đấu nối vào công tắc đèn chính hoặc nếu dùng bộ đèn to nhất thì ở đó đã cá 1 công tắc dự phòng rồi, chỉ cần đấu điện vào đó là ok.

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Sáng kiến thêm hai bóng nhỏ hai bên của GHT hay quá ! Loại bóng này bây giờ khá thông dụng trong quản cáo !