1 Vài hình ảnh,cách thúc cho than căng lửa.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tringocjp, 22/5/10.

1. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Chào các bác! Em đang nuôi 2 chú chòe than,dáng dấp thì không đến nỗi tồi,em nuôi từ lúc còn non vào khoảng từ tháng 7 năm ngoái,mặc dù em đã tận tình chăm sóc cho ăn sâu tươi,châu chấu và cám tự làm mà mãi đến nay vẫn chưa căng lửa,1 tuần vẫn tắm 3 lần và phơi nắng thường xuyên,có 1 con thì không hề hót hét gì hết suốt ngày im như thóc,con này ngày còn nhỏ đã từng hót sổng mấy câu và hay đi chuyện nhưng đến nay thì nó như bị câm,còn 1 con thì thấy hơi căng,khi ghè lồng thì thấy hót líu lo nhưng chỉ được 1 lúc,nó giữ tình trạng này khoảng 2 tháng rồi mà vẫn không căng lên được,buổi sáng thì cũng có hót vài câu và thấy đi chuyện nhiều,bây giờ đã gần hết tháng 5 rồi không biết khi nào thì mới được thưởng thức tiếng hót của chúng đây,em có tập luyện cho chúng nghe file con già hót và chúng hầu như bắt trước được hết rồi mà chúng chỉ hót chuyện thôi,thê mới chán,em đang không biết là do nguyên nhân gì nữa.
    Sau đây là thành phần cám em làm các bác tham khảo xem có gì sai không nhé.
    + 1 Kg lạc
    + 500g cám con cò ( cho gà)
    + 300g tép khô
    + 15 lòng đỏ trứng gà
    + 1 bịch sâu khô.
    Lạc thì em rang rồi bỏ vỏ xay nhuyễn ép dầu cùng tép khô và cám con cò và sâu khô,trứng em luộc lên lấy lòng đỏ vỡ ra phơi khô xong trộn tất cả hỗn hợp rang lửa nhỏ cho đến khi nó chuyển sang màu nâu nhạt,ngửi thấy mùi rất thơm,cho chúng nó ăn suốt mấy tháng trời mà chúng phụ công nên thấy ngán quá,các bác thấy cám em làm vậy có cần bổ xung gì không?Và là thế nào thúc cho chúng mau căng lửa?Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.
    Đây là con em thấy nó hơi căng,buổi sáng có hót chút.
    View attachment 1391
    View attachment 1392
    Còn đây là con mà em hy vọng,nó có cái đuôi dài 9cm,người thon nhỏ,đuôi xòe nhìn mê li lắm,lúc nhỏ đang trổ lông báo đã hót sổng chút ít và hót chuyện suốt ngày,còn bây giờ thì như câm luôn,mà tự nhiên lại mắc tật xấu sợ người và cứ đâm đâm mỏ vào nan lồng thế mới đau chứ,các bác xem có cách trị nó không.
    View attachment 1393
    View attachment 1394
    View attachment 1395

2. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    hihi kông hót thì bán đi thôi bạn ơi,bắt con khác về chăm cho lành :laughing:

TAHIEN thích bài này.
  3. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Bác giữ lại con đầu tiên mà sáng thấy nó hót chuyện mà nuôi, con còn lại mà câm như hến chuyển nhượng e nuôi cho. Đảm bảo còn 1 con nó sẽ hót lên ngay thôi. Có gì pm cho em nhá. :D

Last edited: 24/5/10
  4. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Thức ăn và cách chăm sóc của bạn như vậy là ổn rồi. Nhưng yếu tố quan trọng nhất là ở tố chất con chim. Mình cũng nuôi vài em cùng một chế độ chăm sóc như nhau, có em thì hót từ sáng đến tối, có em thỉnh thoảng mới mở miệng. Đến thời điểm này mà chim chưa có lửa thì chắc là bạn phải chờ đến sang năm rồi.

5. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chòe than cũng đè giọng nhau đó. Bạn hkoong nên treo hai lồng quá gần nhau hay để chúng thấy nhau vì nhưu vậy hai con luôn kè nhau và sẽ chậm lên hơn bình thường. Chỉ khi nào chúng căng rồi thì mới kè nhau cho đấu giọng thôi. Thông thường mình nuoi Than mình chùm áo lồng và thúc một thời gian cho đủ sức rồi mới bung áo lồng chuyển sang chế độ kè lồng lên căng. không biết anh em có chơi vậy không.

tuanapivn thích bài này.
  6. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Cảm ơn các bác nhiều,2 con em nuôi cùng thời gian,cái con không hót em kè lồng nó cũng không hót mà nó mổ lại con kia mới láo,chả hiểu nó thuộc giống gì,cho ăn chăm sóc hết mình roài,suốt ngày nó chỉ có nhảy nhót tìm đường ra ngoài thui,nhìn cái mắt nó cứ đâm đâm vào lồng chỉ muốn bắt ra vật cho 1 phát thôi,chắc em phải chuyển tay người nuôi quá,em có máu nóng không thể chờ lâu...^_^

---------- Post added at 08:41 AM ---------- Previous post was at 08:36 AM ----------

Con ở trên thì khi em giơ tay lên vẫy vẫy là nó hót nhưng giọng nhỏ quá,em nghĩ là nó vẫn chưa đủ căng lửa,chắc cả 2 con phải đến năm sau thì mới chơi được đây.

---------- Post added at 09:22 AM ---------- Previous post was at 08:41 AM ----------

Không biết có bác nào cho thuê chim mái không nhỉ?Em muốn kè cho nó mau căng.Bác nào có thì cho em thuê 1 time nhá.

Thu HY, bacuking and HaiPhilips like this.
  7. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    hỏi ktsBim ở hội HÀ ĐÔNG,có con than mai hay lắm Ngọc ơi,mượn vài hôm chứ nếu nói thuê chắc kg được.hehe!ai lại cho thuê

8. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn tringocjp! Chim bạn chậm vào lửa hoặc đã vào lửa nhưng chưa được kích hoạt lên, bạn tìm một em mái cỡ 02 mùa trở lên hót dữ dữ để kích trống, mình đảm bảo hai em của bạn không hót mới lạ. Mình hiện cũng có 02 em một mùa lên cho ăn cám bịt avay trộn với phụng hoàng kết hợp với em mái (mái mình treo gần cách ngày hôm nay thì treo cùng trống này ngày mai thì treo với con còn lại) không để hai con trống thấy mặt nhau nhé vậy là hai em nó hót cả ngày. Chúc bạn vui !

Thu HY and tuanapivn like this.
  9. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Cám ơn các bác nhiều,Bác Tahien ơi lâu nay không ra hội Hà Đông nên mọi người không quen mặt ko bít có mượn được vợ cho mấy em chòe hay ko?Chắc chỉ mượn mấy ngày là chim căng len bác ah,có ji nhờ bác giúp.

TAHIEN thích bài này.
  10. dungvoi_hp

dungvoi_hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Chòe nhà em

Anh em cho em hỏi nhà em hiện giờ có 3 em chòe Than , em treo cách xa nhau nhưng vẫn nhìn thấy nhau được . nhưng em vẫn thấy chúng hót có lửa lắm, liệu có cần thêm chim mái ốp không ?

11. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Khéo thêm Mái chúng không hót nữa mà quay ra "thịt" nhau thì chết. Mục đích cho chim căng nhưng nó đã căng rồi bạn còn muốn chúng huynh đệ tương tàn nữa sao? Híc..... Câu trả lời là chim quen môi trường và đã căng nên ko cần. Híc

12. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Hai con chòe của bạn mới nuôi 1 năm.Không sao, đừng nản lòng mà hỏng.hãy nuôi thêm 1 năm nữa.Sẽ không phá lồng, sẽ không im tiếng như hiện nay đâu. Chòe của bạn đang trải qua thời kì đáng chán nhất của chu trình công nghệ nuôi chòe từ non lên đấy. Đừng loại đi mà uổng. Mùa đông 2010 này bạn sẽ được nghe nó thả giọng ....

tringocjp thích bài này.
  13. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    mình cũng có 1 con nuôi non hơn 1 năm mà vẫn câm như hến liền đem đi bẫy nhiều thì tới giờ cung căng nhềuf hót suốt

tringocjp thích bài này.
  14. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Mùa đông thì nó đâu có hót hả bạn ơi? Nếu nói như bạn thì phải mùa hè năm sau mới chơi đc rồi.

15. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Bình ơi hôm qua mang con chòe mái của ông về kè lồng thì có 1 con lâu nay đang hót thì sổ vài câu,còn con kia thì cứ xem như không có gì thế mới chán,mình treo con biết hót tránh mặt con mái thì nó hót nhiều,treo gần nhau thì lại câm như hến,chỉ khi nào xách lồng con mái từ xa đi lại thì nó sổ giọng ác lắm để gần nhau 1 lúc thì lại im re.

16. dungvoi_hp

dungvoi_hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Mình thấy chim Chòe than ốp mái không có những biểu hiẹn ,phản ứng như Họa Mi , Khiếu.... Nuôi chim phải có tâm đấy các bác ạ, nhiều anh em kiếm được con chim ưng ý , chăm sóc 1 thời gian chim chưa nổi đã chuyển nhượng mất rồi, bán cho người lạ thì thôi chứ để lại cho người quen chơi , lúc đến chơi thấy chim của mình bán đi căng lửa hót váng trời ngồi tiếc lắm .Chính mình tý nữa cũng phải ân hận vì suýt bán con chòe đuổi 2 năm lồng mua lại của người trong quê , giờ chăm sóc tốt nó hót suốt , hồi lèo không chê được . TÂM MÀ TĨNH ~ SỰ ẮT THÀNH các bác nhé.Thân chào

17. kemega

kemega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    mấy con than là vậy đó con nào lên là lên lắm
    còn ko thì im re luôn kè mái cũng được nhưng lâu ngày cũng lờn thuốc à
    anh nne6n đem ra cội nhiều may ra còn đỡ

tringocjp thích bài này.
  18. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    mùa này là mua thay lông, chim yếu lữa cũng là lẻ thường thôi bạn ơi. chim non thì vừa trổ lông xong là chơi rồi, không cần phải đợi đâu. chế độ chăm sóc và cám bạn làm rất chuẩn rồi, bạn chỉ thiếu 1 điều là không đem nó đi chơi. đừng tưởng ở nhà nó không hót thì ra hội nó không hót đâu nha. có nhiều con nó chỉ hót ở nhà, không hót ở cội nhưng có con thì ngược lại đấy. Đem đi chơi càng nhiều chim càng mau lên và càng hay. Nuôi chim gì cũng vậy muốn nó mau lên lữa thì phải có chim mái.

19. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn không cần để em nó thấy mái nhé. Cứ để xa ra nghe tiếng mái kêu văng vẳng là nó hót thôi mà.

20. bacuking

bacuking Member

Thích đã nhận:
    1
    cho ăn thêm mồi tươi đi bạn!
    chắc chim bạn thiếu mồi tươi rồi