1 vài mẹo nhỏ lựa gà kiểng

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi tammapn, 8/9/10.

1. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    chào các chú,các anh em trên diễn đàn ! bản thân mình là 1thành viên ko phải là mới mà cũng ko phải là gạo cội lắm lắm ! nhưng qua 1 thời gian học hỏi kinh nhgiệm từ những người đi trước và qua thực tế bán gà 1 thời gian đã cho mình rút ra 1 số kinh nghiệm và mình xin chia sẻ lại cho những người mới chơi,mới tham gia diễn đàn 1 số mẹo nhỏ khi lựa gà con nhé ! như vậy cũng góp chút chút kinh nghiệm cho mấy anh em mới chơi gà ! và mong các anh ,các thành viên ưu tú cũng tham gia góp ý kiến nếu cảm thấy topic này hay hay vì em ko phải là 1 người chuyên nghiệp cho lắm nếu em có sơ xuất gì nhé !
    Và con gà tâm muốn nói ở đây là con gà tre TC........
    1) gà con nên lựa từ tháng tuổi thứ 2-tháng thứ 3 ( khi đó gà đang ra lông, phân biệt trống mái dễ dàng hơn....nếu bạn muốn băt1 cặp trống mái chẳng hạn:-*
    2) nếu bạn thích chân vuông rãnh theo đúng trào lưu hiện nay thì gà con thời gian 2-3 tháng là hợp lí nhất,mặt râu hay ko râu theo ý thích của các bạn trong thời gian này cũng ok nhất
    3) nên chọn dáng gà đuôi và lưng của gà con khi nó xệ cánh ngang nhau hoặc đuôi xem xem hơi nhỏng lên tí thui ( 1 góc 30 độ thui nha ) vì khi gà lớn ( khoảng 10 tháng gà ) thì bộ đuôi đó rớt và thay vào đó là bộ đuôi gà lớn thì nó cũng ko nhóng lắm ( nhóng quá giống gà thía ^^ )
    4) ẵm mấy bé gà con 2-3 thá`ng ấy lên xem đuôi xem nhìu lông óng của bộ đuôi ko ? lông đuôi càng nhìu càng tốt ( quan trọng lắm đó nha các bạn ) bộ đuôi gà tre TC chiếm 50% giá trị tổng thể em gà ( theo kinh nhgiệm của mình thui nhé ^^ ) còn nếu bạn lựa gà mái con thì nên xem đuôi gà mái con 2-3 tháng ấy dài hay ngắn ( mình thích mái đuôi dài hơn vì sau này khi lớn em nó sinh con thì tỉ lệ gàcon đuôi hơi dài dài chiếm nhìu hơn " chó giống cha, gà giống mẹ 80% thui nhé " hé hé )
    5) phần này cũng quan trọng ko kém đó là cặp cánh gà tre TC ! nên chọn em gà 2-3 tháng nào mà có cặp cánh dài gần che bít chân ấy nhé ! dù chân có nhóng nhóng hơn 2 đốt ngón tay thì cặp cánh dài sẽ rất hữu hiệu khi che khuyết điểm cho em nó về sau đó
    6) gà 2- 3 tháng thì sẽ nhích hơn gà 1- 1,5 tháng tuổi về giá cả nhưng so ra cũng ko mắc lắm đâu nên khi anh em mua gà tầm này nếu ko thích lắm thì so về giấả để rút kinh nghiệm cũng còn rẻ chán...hehehe...thui mệtvà buồn ngủ quá lên ngủ đây....mong các bậc đàn anh vô góp ý chút chút cho mấy anh em mới chơi rút kinh nghiệm cho việc lựa gà con tí và góp phần làm cho diễn đàn thêm sôi nổi tí nào

xin góp 1 số hình gà ngày xưa đã từng qua tay mình lên anh em tham khảo thêm ?
    em chuối này ngày xưa đã qua tay mình vàhiện giờ nick phuongbinhduong đang sở hữu ! đạp mái tỉ lệ nở rất cao từ 9-10 đểm và hiện nay em nó nhìn ko ra ! hihhihi( xin phép anh phương nhé )
    đây là em mái điều râu ! em này chắc các thành viên trên diễn đàn cũng đã biết qua em nó !
    đây là em chuối đen mình đã sỡ hữu và chia lại cho 1 người em chơi ! tiếc thay em nó ko qua khỏi 1 cơn bạo bệnh ( mùa đầu bình thừong về lông lá nhưng mùa 2 nhìn cũng ko ra em nó lun...tiếc thay tiếc thay )
    đây là em mái râu mà mình thích nhất !
    còn đây là em mái ca cao sữa( tên mình đặt cho em nó ! hehehehe )
    còn đây là em mái xám ^^

các bạn mới tham gia xem mấy hình này tham khảo thêm nha ! trào lưu bây giờ khácxưa nhìu quá nên mình sợ ko theo kịp thời đại ! bây giờ toàn trào lưu mã dìm chạm đất mình theo hổng có nổi ! hehehehehehe
    thui tối rồi đi ngủ thui ko MOD LONG la em nữa ^^ ! gôd naiI-|I-|I-|I-|

Last edited: 8/9/10
  2. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    vậy gà con lườn bị quẹo thì co sao ko anh? và tại sao nó lại bị như vậy? e có mấy con như vậy mà trước giờ chưa thấy ae nào nhắc tới chuyện này nên hơi thắc mắc. hihi

3. quanxpro

quanxpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,625
    chủ topic có bài viết hay và hữu ích cho anh em quá.

Nhìn mấy con mái TC mà thấy thích mê luôn.

4. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    lườn quẹo ! ái dà đây là 1 vấn đề căng à nha ! so sánh song song nha : trong gà đá ít người chơi lườn quẹo vì thường ít khi mấy em nó bền độ lắm( cũng có ngoại lệ nha ) ...trong gà kiểng thì lườn quẹo ko quan trọng lắm nhưng tốt nhất bạn nên chọn lựa cho kĩ trước khi mua gà vì nhìu khi con gà bạn chọn có thể sau này nó là gà nọc của bạn đó ! thân

hiepgatre, Ong Chu Nho and triviet like this.
  5. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Lường weo hay ko weo là nếu đẹp đều chơi hết , gà tre nó nhỏ con , để ý thật kĩ mới biết weo hay ko weo

gachoprau, hoangtydo, minh_vy and 6 others like this.
  6. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    cứ để chung là "gà kiểng" cho nó lành,lái chi qua cái tên Tưn Châu dị hả tammapn????

7. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    em quên ! heheheheheh ! em xin lỗi nhé anh @ ! lâu quá ko gặp anh ! hé éh éh ! cụng anh 1 ly coi như tạ lỗi nhé ! hế hé éh

8. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    cám ơn bài viết bổ ích của anh tâm , anh em nào mới chơi sẽ bớt phải đóng học phí. thank a nhiều lắm

tammapn thích bài này.
  9. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Con này tui quen nè Tâm ù, dạo này chuyển sang làm dịch vụ tư vấn rùi hả?
    Khi nào về nhà tui chơi phát nữa nha :D

tammapn thích bài này.
  10. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    tư vấn là phải có tiền! còn cái này miễn phí mà hải ^^ ! hum bữa 2/9 có qua bến tre mà ko ghé được ! hic hic ! khi nào có dịp ghé nhà hải chơi ^^ ! hí hí hí

KhuongTu thích bài này.
  11. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    mình chỉ có 1 số kinh nghiệm nhỏ nhoi mong góp cho anh em mới chơi tham khảo thêm thui à ! mong các anh em sẽ lựa được em gà con ưng ý nhất

F.TORRES and minh_vy like this.
  12. KhuongTu

Thích đã nhận:
    624
    Hứa thật nhiều, thất hứa thì cũng thật nhiều.
    Hahahahaha! ^^

tammapn thích bài này.
  13. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    đi về dưới lúc này kéo theo bầy đàn thê tử nữa nên tranh thủ ko kịp ! chứ kịp là ghé rùi đại ka ui ! hehehehehehehhe

KhuongTu thích bài này.
  14. thaicongcc

thaicongcc Member

Thích đã nhận:
    20
    thích nhất chú chúi ô đó nha thanks bác nhiều.........................................................

tammapn thích bài này.
  15. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    mấy con gà mái nhìn đẹp quá tròn xoe như mấy trái banh ấy .

tammapn thích bài này.
  16. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    nhìn đi nhìn lại thì mấy con ga mái đã từng qua tay Tâm hiện giờ hiếm quá hoặc là AE dấu kỷ quá ít thấy nhỉ!
    điểm 9 cho bài viết nà khà khà.

tammapn thích bài này.
  17. KhuongTu

Thích đã nhận:
    624
    gà đẹp kiếm không khó, cái khó là có đủ tiền để "bung" ra rước em nó về không thôi àh :D

18. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    'Bung " thì được rùi nhưng cản ra 1 vài bầy mà bán ế chắc cắn lưỡi quá hé hé hé ! ước gì được quay trở về cách đây 2 năm nhỉ ....có thể khi ây sẽ có TÂMMẬPN thôn tính gà đẹp chờ ngày gà ....lên giá! hé hé

hoantraudat thích bài này.
  19. gatre@

gatre@ Active Member

Thích đã nhận:
    63
    hồi đó hét giá rồi gom đầy túi còn chưa đủ hả anh mập, đúng là lòng......không đáy. tui mà có gà đẹp anh mập tới mua là hét tới mây xanh luôn...hohoho

tammapn thích bài này.
  20. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    theo mình nghĩ thì gà 2 hay 3 tháng nếu có mua đc cũng thuộc loại 2 hay 3 trong bầy rùi bởi vì chủ thớt đã lựa lại rồi mình nghĩ tốn thời gian mà chưa chắc đẹp với lại giá mắc nữa.Mình vẫn thích mua lúc 1 tuần tuổi chơi hên xui vậy mới còn hy vọng nè

babyeu, F.TORRES and Ong Chu Nho like this.