1 vấn đề về cá neon

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi khanh8121, 31/8/07.

1. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ai co kinh nghiệm về mấy em này tư vấn giúp mình với.tình hình la mới thả 1 bày neon 9 "chú" (ko bít đực cái j sấc) mới vào hồ thì chúng nó bơi đàn rất đẹp,ko hiu sao sau 1 ngày chúng đánh nhau loạn xạ ko con nào chịu con nào (chắc dành vị trí đầu đàn wa).mà có thêm 2 em "cảm tử" nhảy sang hộp lọc tràn chết weo giúp mình với...
    1...làm sao để cho chúng theo đàn,k dc thì loại nào bơi theo đàn thì tư vấn dùm mình
    2...ai bit cach làm sao cho cá ốc tép ko nhảy vào khoang của máy loc tràn ko??
    PS hồ mình 1m2 ..50..60

2. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn ...............

Lọc tràn thì bạn phải dùng lưới rồi che chỗ nước tràn vào lọc.........với lại bạn thử tắt đèn thì bạn sẽ thấy cá nó tụ thành đàn....bạn cho nó ăn đầy đủ đi.....bạn hạn chế đèn một vài ngày cho cá quen với hồ đi ...

3. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn trọng hiếu ban có kinh nghiêm về trị nấm cho neon ko?minh bắt nó ra ko dc sợ hỏng cây hêt.cá mới mua về toàn nấm là nấm

4. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn .........

Neon hay bị nấm trắng....bạn có thể ra tiệm thuốc tây mua Metrodinazone (cái này là thuốc trị nấm của phụ nữ) nhưng sài rất hiệu quả hồ bạn cho chừng 3-.4 viên vào cũng được thuốc sau 24 giờ bạn thay 30 % nước trong hồ rồi bạn có thể cho vào tiếp ...bạn cho chừng vài lần thì cá sẽ khỏi (theo kinh nghiệm của mấy Anh trên diễn đàn thì thuốc này không ảnh hưởng đến cây ..) mà quan trọng là môi trường nước Hồ bạn thế nào rồi cây cối và nhiệt độ nữa...tại loại này rất dễ bị nấm trắng mà môi trường tốt chút thì nó sẽ tự hết luôn....