1001 Thắc mắc trước khi làm hồ cá ^.^

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thinhxo, 26/9/06.

1. thinhxo

thinhxo New Member

Thích đã nhận:
    0
    tui đang định làm 1 cái hồ cá và có 1 số thắc mắc sau

kích thước rộng 45, dài 1m, cao 50.. => hồ này chứa khoảng 200 lít? vậy cái kệ bằng ván MDF có chịu được ko? hay là phải dùng kệ sắt?

Tui định nuôi chung những loại sau, cá ông tiên, cá vàng, ngựa vằn, 7 màu, chùi kiếng, ..mấy loại này có hòa hợp với nhau ko? có con nào dzự tợn kill mấy con kia ko?
    giới thiệu cho tui thêm 1 vài loại hiền lành, ko oánh nhau

phòng có gắn máy lạnh.. vậy để nhiệt độ thế nào?

với kích thước hồ như thế thì mua những loại thiết bị gì kèm theo?
    Và ko thay nước hồ thì có sao hông? tui ko hiểu, có con cá chùi kiếng ăn rác với lại cái máy lọc rồi thì sao mình phải thay nước..

Cá có đi ngủ ko? vậy tối có phải tắt đèn hông, tui nuôi trong phòng ngủ, để bủi tối bật đèn hồ cá nhìn cho đẹp. bật đến sáng lun.. có ảnh hưởng gì hông?

hồ thủy sinh có thể nuôi mấy loại cá trên ko?

còn nhiều thắc mắc, giờ mới nhớ ra bây nhiêu thui. giúp đở tư vấn cho tui gấp nha, để bảo người ta đóng kệ làm hồ.

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Sao bác thắc mắc nhìu wá vậy???Thực ra các vấn đề bác hỏi đều nằm trong các topic hết!!Bác chịu khó đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi...xài!!!!Nó rất tốt cho kinh nghiệm nuôi cá của bác,ai cũng phải trải wa giai đoạn đó thôi!!!!
    Riêng về cái hồ,nếu bác sử dụng ván MDF thì em thấy nguy cơ k an toàn rất cao!!!Vì bác nuôi lâu dài chứ đâu phải nuôi vài tháng,đúng k???Vì thế bác nên mua hoặc đặt 1 kệ sắt.
    Những con bác kể trên có thể nuôi chung dc,tuy nhiên hãy coi chừng cá ông tiên vì có nguy cơ trở thành....ông già k râu!!!he...he....
    Nếu để trong phòng máy lạnh thì nên mua thêm 1 cây sưởi.
    Bác mua thêm 1 máy lọc và hút(khi nào k cần chức năng này thì bịt nó lại),1 bộ đèn 1m hoặc 9tấc và đá sỏi để rải làm nền.
    Bác có thể tắt hoặc mở đèn và máy lọc về đêm,nếu muốn ...tốn tiền điện thì mở cũng dc.....
    1 vài điều cần trao đổi.Tốt nhất nên đọc các bài trc khi thắc mắc.
    Thân

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Theo tui thì như nhu cầu của bác thì hồ thũy sinh sẽ đáp ứng tất cả các yêu cầu của bác......nhưng chú ý .......Kính làm hồ 8 đến 12 ly ,(đáy càng dày cày càng tốt ) , chân sắt thật chắc chắn, hồ có kiềng cũng được...nhưng thợ phải cao tay và chừa chổ làm lọc.......K cần sưởi , money hơi cao , kinh nghiệm cần có trên mức cơ bản....
    Cứ như Lahansaigon nói nhưng lựa chọn Thũy sinh hay cá thường thì tùy bác........

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    hồ vậy thì đâu có lớn ! dùng ván mỏng 1 phân làm mặt thì ok! chủ yếu là mấy cây đà ngang và đà dọc !

5. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    1. Ván MDF thì mình ko biết là ván gì, mình thấy nói chung thường kê bằng kệ sắt hoặc bằng phản.
    2. Mấy loại của bạn thì nói chung là hiền, tuy nhiên đến lúc lớn thì thần tiên có thể ăn thịt các loại cá nhỏ như 7 màu đó :devil:. Ngoài ra cá vàng cũng là loài ăn tạp, có thể sẽ nuốt cá 7 màu đấy :D.. Còn cá lau kiếng thì lúc đầu còn dễ thương, chứ về sau nó to lên thì tởm lắm :(. Một số loại hiền hiền nữa thì có thể là hắc quần, kiếm, song kiếm, mún, hắc môni, hồng quần, mặt trăng, mặt trời, chuột, v.v...
    3. Hầu hết cá cảnh là cá nhiệt đới, do vậy bạn nên để nước ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ phòng lạnh :).
    4. Mình chưa hiểu "thiết bị" là sao? Nếu là máy móc thì nên một máy lọc và một máy sủi, có background, dàn đèn màu.. Nếu là vật trang trí thì là một ít sỏi trứng, vài đồ sứ nếu thích.
    5. Ko thể ko thay nước hồ đc [-(. Con cá chùi kiếng ăn rêu, có máy lọc nữa nhưng những chất hòa tan thì cá chùi kiếng và máy lọc ko xử lý đc. Các chất hòa tan có thể phần nào đc loại bỏ bằng than hoạt tính, tuy nhiên nếu nồng độ các chất hòa tan quá đậm đặc thì than hoạt tính cũng chịu ~X(.
    6. Cá cũng ngủ chứ bạn, chỉ là nó ko nhắm mắt vì ko có mí thôi :D. Do vậy, nếu buổi tối bạn để đèn thì chỉ nên để loại đèn màu mờ mờ, hoặc tắt đi cũng đc. Nói chung lúc nào bạn buồn ngủ thì với tay tắt đèn, vì bạn ngủ rồi có ai ngắm cá nữa đâu :D.
    7. Cá vàng ko thể nuôi trong bể thủy sinh đc, nó là loài ăn tạp và hay cày xới. Cá lau kính cũng vậy [-(.
    Bạn thêm thắc mắc nào cứ post lên đây, mình sẽ cố gắng trả lời trong phạm vi hiểu biết :)..

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Py bổ sung 1 tí về MDF: MDF( Medium Density Fiber) là dạng ván làm từ bột gỗ và keo. rất được các nhà SX đồ nội thất hiện đại ưa chuộng do tính đồng đều, ổn định nên phù hợp với các nội thất dùng điều hoà. Có 2 loại: MDF(phổ biến) và MDF chịu nước( hiếm. Hàng đạt chuẩn quốc tế thường phải đặt bên Malaysia trước 4 tuần với số lượng lớn).
    Khuyết điểm của MDF thông thường là không chịu nước. Chính vì vậy nếu bạn dùng làm tủ cho bể thủy sinh (giống như các tủ bên APT) thì phải sơn thật kĩ, nếu vô tình làm trầy xước lớp sơn phải dặm vá lại ngay, nếu không thì từ chỗ ấy khi bị ngấm nước, MDF sẽ phù to, biến dạng, dẫn tới việc làm hỏng cả cái tủ.
    Nhìn chung, nếu khéo xài thì tủ MDF là một lựa chọn mang tính mỹ thuật cao.

7. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi bác ơi bác vào sai chủ đề rồi ơ đây chỉ toàn thảo luận về cá la hán thôi những thứ bác yêu câu thì phải qua phần thảo luận của bể thủy sinh chứ ko phải ơ đây đâu!

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Sai bét rùi nha...đây là box HỎI ĐÁP - KINH NGHIỆM mà....[-(
    To thinhxo:Hình như nghe nói đặt hồ cá trong phòng ngủ về phong thủy ko tốt đâu nhá :confused: :confused: :confused: