2 bầy cá bệnh

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi San-ca-dep, 4/5/08.

1. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em cứu dùm đàn cá nhà mình,ko thì thê thảm.Nhà mình 2 hồ 1m nuôi 2bầy,mồi bầy 12 con,bầy size 7-8 bị vết trắng ở đuôi và vây,vẫn ăn bình thường,bầy size 4-5 thì bị đen kỳ và vây,bơi lờ đờ(die 2 em rùi:crying:).Mình đã cắm sưởi 30 và cho thêm ít muối(200g/hồ 1m) nhưng tình hình vẫn ko cải thiện ko biết làm sao~X(.Có anh em nào giúp dùm phát này nhớ ơn suốt mùa!

2. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nấm gòi bạn nên rữa sạch sẽ hồ sau đó ra cửa hàng cá cảnh mua thuốc trị nấm.hoặc mua một chai thuốc tím tắm cho cá ngày một lần tắm từ 3-5 ngày coi có tiến triển gì không liều lượng có in trên chai thuốc và cắm sưởi 30 độ thôi.thân.

3. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    đúng rồi cá bị nấm bạn mua thuốc nâu trị nấm của Mỹ loại đó trị nấm hay lắm

4. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    thank mọi người,có thể nói rõ cho mình biết tên thuốc được ko?vì bây giờ ở tiệm người ta bán nhìu loại lắm,minh ko biết ra mua họ đưa tùm lum là bó tay lun.

5. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    tèn ten.sau 3 ngày tri bệnh.bấy cá lớn 12 con bị nam trắng đã giam bệnh,chi còn tí ti,còn bấy cá nhỏ size 5-6 bị đen mình thì ra di ko còn 1 em.Bùn thiệt là bùn.Ngặt cái là hem biết lý do tai sao.Minh dùng thuốc nâu(fungus cure) theo đúng liều lượng chỉ dẫn.Mà cá vẫn ra đi.Ko hiểu tại sao?Có cao thu nào chỉ bảo dùm để rút kinh nghiệm đc ko?

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Vấn đề năm ở chỗ là bạn cần xác định chính xác có phải cá của bạn bị nấm không? Nếu không phải bị nấm mà bạn dùng thuốc trị nấm thì .. hehehe là đúng rồi

7. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    hì!Bầy cá nhỏ nó bị đen mình,vây,bơi lờ đờ.Có lẽ là dùng thuốc sai nên nó mới die.Tại thấy cá bệnh sốt ruột nên làm luôn.Thế là die tập thể.Rút kinh nghiệm cho lần sau.Cái gì cũng từ từ!Hix!.Ông bà ta nói ko sai,vục tốc là bốc vụt!