2 Bể thủy sinh tập sự của dtnguyen62

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi dtnguyen62, 14/1/06.

1. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hà hà...bắt chước mọi người, hôm nay tôi up 2 cái nồi lẩu lên cho mọi người xem tí cho vui...bình phẩm chê bai thoải mái nhá...dân amateur đang mày mò học hỏi mà...
    Cả 2 hồ đều là hồ nuôi cá cải tạo lại thành hồ thủy sinh...
    Nồi lẩu 1:
    Kích thước 90 x 30 x 30 (không tính nền, chỉ tính từ nền đến mặt nước). 2 đèn mặt trời BenXiang 9 tấc + 1 đèn 6,5 tấc bóng ốm nhách daylight 22w, lọc RS-203k...chả nhớ công xuất bao nhiêu. Cái này tôi gọi là rừng già Amazone (hồ này có xài khí nén CO2, nên 3 ngày không cắt tỉa là như thế này)...chả có bố cục gì cả...mục tiêu là làm sao cho cây khỏe thôi...

Nồi lẩu 2:
    Kích thước 60 x 30 x 30, đèn mặt trời máng đôi Risheng 6 tấc + 1 đèn 4,2 tấc bóng ốm nhách 12w gì đó, lọc thác Jebo 503, 2 bình CO2 lên men (1 bình 2 lít và 1 bình 1,5 lít)...cái này là hồ thủy sinh đầu tay...sẽ duy trì như hiện nay mà không thay đổi hay cải tạo gì cả coi như để làm kỷ niệm...hì hì hì...
    (tay nghề chụp hình thuộc dạng mẫu giáo trường làng...máy lại chuối...Digital Fujifilm F-420 automatic...nên hình nhòe lung tung, linh tinh...sorry nha...)

Tôi up hình lên photobucket.com nê không mọi người có xem được không nữa...cho biết nhé !
    tienbm đã sửa lại link ảnh, codai có thể nhìn thấy rồi

Last edited: 14/1/06
  2. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Nồi lẩu 2 đẹp hơn nồi 1. Nhưng kéo lại nồi lẩu 1 lại có cá đĩa. Bạn Nuôi cá đĩa ở nối đó lâu chưa ?
    Nhưng thấy mầu xanh đang ở thế thượng phong.
    Hê nói thế thôi, chứ nồi lẩu của tôi còn xấu hơn nhiều

3. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Em lại thấy cái thứ nhất đẹp hơn, cây cối rất xanh tươi. Tuy ko chưa có bố cục cụ thể nhưng em tin chỉ cần sửa vài chỗ sẽ thành bể đẹp ngay:)
    Theo em anh nên chuyển mấy cây cao ra sau bụi Hổ Vĩ và khoảng trống chỗ cây súng thì nên thoáng hơn chút.
    Hic dù sao cái của anh cũng đẹp hơn cái "nồi" ở nhà em:-S

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    wà! anh dtnguyen62 nuôi con Lam đẹp vật vã thế kia...hay wớ..chắc em cũng bắt chước anh cho chúng ăn flake wớ!:D
    hơ hơ hơ..cái hồ 2 xinh thế kia mà kiu là nồi lẩu mợi....(vậy hồ mình kiu là nồi gì chời=.=')...có điều theo em thấy thì sunset không tốt lắm..và cái bụi đằng sau(hình như là lưỡi mèo thì phải) thấy "lơ phơ" wớ........nhưng dù sao thì hồ này rất khá nhen, chăm cây "ngọt" tí nữa thì Tết này anh có hồ đẹp chơi Tết roài còn gì...:D
    Còn hồ 1 thì....mô phật....cây nhiều thế kia..dtnguyen62 tiến hành chia sẻ cho anh em nào mới chơi thiếu cây đê, vì 3 ngày nó lại lên mừh!:D

5. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các bạn đã bình phẩm- góp ý...trong nồi lẩu 1 có 2 con lam, nhưng một em đang lùng xục gì đó trong bụi rậm nên lúc chụp không thấy nó...2 con này mình nuôi trước khi bỏ rau vào nồi lẩu (khoảng 6 tháng rùi)...nhưng vì cho ăn flake thuần túy và rất hạn chế vì sợ dơ nước nên cá chậm lớn...nhưng mình cũng thích cá nhỏ vậy hoài cho hợp với kích thước hồ...các bạn cứ tưởng tượng hồ nhỏ thế mà cá to vật như cá bác Cỏ dại thì làm sao coi ?!!

to SBD: cho cá ăn flake chuyên dụng cho discus thì bảo đảm màu sắc không chê vào đâu được (ấy là theo ý mình thui...).

Còn nồi lẩu 2 thì mình rất yêu nó vì là cái đầu tay...dù gì thì cũng cố gắng giữ y chang như vậy không thay đổi...khi nào có đủ kinh nghiệm và thời gian sẽ sắm thêm hồ để nấu thêm cái lẩu nữa để chia sẻ cùng anh em...

Hiện tại thì tất cả rong dôi dư của nồi lẩu 1 đều do 1 người bạn cũng mới tập tành chơi theo mình bao tiêu (hồ 1,2m x 50 x 55 tôi mới set up dùm 1 tuần nay)...sau này khi bạn ấy không có nhu cầu nữa sẽ thông bào trên forum để ai cần thì đến...nhà mình bên Thảo Điền - Q.2 nên chắc là thuận tiện cho ai ở Bình Thạnh...thí dụ như SBD (bạn ở Thanh Đa phải không ?...hì hì hì...

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xem mà thấy là chết từ từ liền đó . Toàn là dấu nhân không thôi anh dtnguyen62 ơi. Codai đang tò mò lém anh ạ

7. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời đất ôi ! thế này mà dtnguyen62 còn gọi là nồi lẩu thi không biết bể của mình gọi là gì đây . Buồn quá ...

8. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @dtnguyen62: hai con wỉ nhà em nó không chịu ăn flake, tức thế chứ..bỏ đói mấy nó cũng không chịu ăn...thế là sợ wé..cho ăn lại bình thường..hừm hừm hừm...ủa mà sao biết SB ở Thanh Đa nhỉ? o_O
    àh mà anh post lại hình bên image shack đi thôi! Photobucket có nhìu anh em không xem được anh ạh......còn cây á hả?mấy cây nì nhà em cũng nhiều lém!:D cảm ơn lòng tốt của anh..khi nào có cây gì hay ho em sang lấy!:D hờ hờ hờ

9. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    To sư phụ Cỏ Dại: Đã Upload lại bằng ImageShack rùi đó anh xem có được không thì cho biết nha...

Nồi lẩu 1:

Nồi lẩu 2:

Mình đang cố gắng làm đệ tử trung kiên của thầy Cỏ Dại mờ...chịu khó nghiên cứu mọi bài vở do thầy Cỏ Dại chỉ bảo mọi người trên forum cũng như tham khảo trên các web nước ngoài trên net để trước mắt đạt mục tiêu cây khỏe - khôg rêu...sau này sẽ cố gắng bước sang bước cây đẹp - bố cục chặt chẽ sau...

Thông tin thêm về 2 nồi lẩu: Nền của mình là dạng nền trơ (thuần túy cát + sỏi + san hô vụn), dinh dưỡng hoàn toàn phụ thuộc vào chất thải của cá + 1 ít phân nước (tháng 1 lần, 4ml) + CO2, và rải rác một vài chỗ (chỗ cây cần dinh dưỡng cao) dúi ít viên phân nhét 1 lần duy nhất trong 4 tháng nay (tròn tròn như viên đất sét) của Trung Quốc mua trên Cao Quý...nói chung dtnguyen62 trồng cây theo cảm nhận của riêng mình kết hợp một ít kinh nghiệm kiến thức thời mình chơi phong lan 20 năm trước khi mà không có nhiều lựa chọn về phân bón, thuốc cho cây tại Việt Nam...

Như Thầy Cỏ Dại cũng biết đó đa số Lan sống trên giá thể trơ mà vẫn phát triển và ra hoa
    cơ mà...

Độ PH của nườc trong cả 2 hồ luôn ổn định trong khoảng 6.8 - 7.5 tùy theo lúc mới thay nước hoặc có mở CO2 hay không. Trung bình 3 ngày thay nước 1 lần, khoảng 10-20%.
    Nhưng dù sao thì để một thời gian nữa xem nuôi cây theo kiểu này có vấn đề gì không...chứ như hiện nay đã 5 tháng rồi mà chưa có vấn đề gì sau biến cố rêu trong tháng đầu tiên...

To SBD: trong một số bài của bạn có nói bạn ở Thanh Đa mờ...trí nhớ tôi không có vấn đề phải không ? hì hì hì...còn về cây thì dĩ nhiên khi nào có cây lạ mà SBD chưa có mới hú qua lấy chứ...

SBD phải kiên nhẫn và liều 1 chút...cho mấy con discus đó nhịn đói 1 tuần luôn đi...không cho ăn gì khác...chỉ cho flake thôi...sau 1 tuần đói mờ con mắt thì có bỏ kít nó cũng xơi...hì hì hì...nhưng nói thế thôi...ăn thua hên sui...biết đâu mấy con cá đó không có căn tu...tụi nó tuyệt thực tới chết chắc dtnguyen62 không kiếm được mấy em khác đền cho SBD đâu nha...

Last edited: 14/1/06
  10. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thấy "cái lẩu" của bác cũng hay quá. Chắc phải bắt chước làm 1 cái,nhưng kg biết có khó quá kg? Bà xã ở nhà...âm lịch quá;nuôi cá chết hoài cứ sợ rủi,nuôi cây có chết chắc là kg sao ! :)

11. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ôi trời nên trơ thật hả bác?? sao cây lên tốt thế :D nền nhà em con có đất còn có phân thế mà :( hix hix

12. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    To nnkeng47: có lẽ tại vì đa số là cây dễ tính nên không có vấn đề gì với nền trơ này...để từ từ thí nghiệm thêm một số cây khó tính xem sao...hiện tại bách diệp (hổ vĩ) lên tốt, hồng liễu cũng tốt, nhưng hồng hồ điệp thì đợi hôm nào lên bác Cỏ Dại làm lại mấy cây khác xem sao...mấy cây hôm trước bị vữa lá chết chưa biết nguyên nhân (đang nghi do nhiệt độ cao) !

13. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    Chán quá nhà em cây toàn thôi gốc, thỏa nào hơn 1 tuần mà ko có gì tiến triển hết, các bác có biết nguyên nhân ko ạ?? hay tại lớp sỏi bề mặt của em mỏng quá, em cắm cây sâu quá???

14. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    2 cái nồi lẩu nhìn cũng được đấy! Nhìn cứ y như rừng amazone. Hì hì có lẽ trong hội rong sắp có thêm 1 phong cách trình bày bể độc đáo à nha. Cố lên bạn ơi!

15. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Hôm nay mới vừa cắt tỉa lại khu rừng Amazone (nồi lẩu 1) cho bớt rậm rạm chứ không thôi cá không có chỗ bơi và mấy cây súng bị che khuất trồi lá lên mặt nước hết...nên cũng chụp vài tấm up lên xem như nhật ký bể...

Vì mới cắt tỉa nên hiện đang dư ra khoảng 2 chục cây sunset, hơn chục cây thanh liễu (không biết gọi đúng không...hí hí hí...) và 3-5 cây rong cúc gì đó...bạn nào muốn lấy thì PM cho tôi...tôi sẽ cho địa chỉ cụ thể (tôi ở Thảo Điền - Q.2, qua cầu Sàigòn)...hoặc gọi điện thoại cho tôi (nhá máy tôi gọi lại cho): 0903-800932.

16. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @dtnguyen62: một trong 2 con lam của anh đang bệnh, và tình hình không được hay lắm đâu..(đen vây và mắt luôn roài kìa)..anh liệu chữa cho nó đi thôi!^"^
    P.S: anh đã cắt thì cắt phăng mấy cái cây ở giữa luôn đi, cho nó đẹp! giờ nhìn lộn xộn quá!

17. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Mấy cây ở giữa đang gây giống mà...khi nào đụng mặt nước sẽ cắt trồng lại để tạo bụi lớn !
    Đã bảo nồi lẩu của mình chưa & chẳng có bố cục gì cả mà lỵ !

Con Lam mà SBD tưởng bị bệnh không phải đâu...nó như vậy từ ngày mới về đó (6-7 tháng rùi)...vì bị con kia rượt oánh tối ngày nên nó ra như vậy đó hì hì hì...kêu bằng trạng thái sò (sợ hãi)...

thêm 1 ít hình nữa nè:

Nồi lẩu 2:

một trong những bụi blyxa của Kaboom cho nè...

Cái này là chân trâu cao...mà sao 2 tháng rồi mà chỉ bò ngang, không ngóc lên...???

Thanh hồ điệp thế này có ổn chưa vậy ?

18. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    hì hì thình như thanh hồ điệp của bác thiếu chất nên ko xanh và ko có búp to thì phải :D em thấy bác cỏ dại trồng xanh mướt, ngọn to, hồng :D
    nhưng àm cây của bác vẫn tốt hơn cây của em vạn lần :D

19. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hic... nhìn bụi blyxa mà tội nghiệp cho đám blyxa nhà em... hic... tại em quá tự tin vô cái nền mới... :(:(:(:(... cộng với thời gian thi cử vừa qua... chúng nó èo uột thấy ớn... hic...
    he he he... con cá ong của anh dtnguyen62 dễ thương ghê... :D:D:D
    em nghĩ là thanh hồ điệp của anh thiếu sáng... lá dưới trụi hít rùi....
    mà sao bụi xác pháo đẹp thía mà anh nhét nó dzo góc dậy??? seo không để nó ra giữa cho nó tha hồ mà khoe sắc??? :D:D:D:D:D

20. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cám ơn bạn dtnguyen62 đã post hình lại . Bi giờ codai đã thấy hai cái bể của bạn rùi . Cây cối sung quá he . Có lẽ "tổ nghiệp " đãi bạn rùi:applause: :applause: