2 bóng 20W/ 1chấn lưu 40W.

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi GHT, 10/11/07.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhiều bạn hỏi cái đèn này có gì mà GHT quảng cáo cho mọi người xem nhiều vậy? Nó chỉ là cái đèn máng đơn thông thường. :confused: nhưng lại cho ánh sáng cực mạnh. :p
    Nhưng nó sài đến 3 cái bóng với 80w tiêu thụ. Được nhồi trong 1 cái máng đơn 65cm và dày 5.5cm. :eek: mà chỉ có 2 chấn lưu thôi, hết chỗ nhét roài.
    Sử dụng 2 bóng đèn với 2 bộ chấn lưu và tắc te riêng biệt là chuyện bình thường chúng ta vẫn hay làm khi chơi bể cỡ trung, nhưng với những máng đèn quá chật và mỏng, đòi hỏi tính thẩm mỹ 1 chút thì chúng ta có thể lắp 1 Chấn lưu 36/40W cho 2 bóng đèn 20W cũng được.
    Sơ đồ: (cái này không có ký hiệu của ngành điện, vì được đơn giản hóa để cho dân xem được)
    Mắc nối tiếp.
    Điều cần lưu ý là sử dụng tắc te cần phải có cấp điện áp 110V, nếu 220V là nó không sáng đâu nhé.
    Chấn lưu vẫn có thông số thông thường nhé. (36/40W)

Vụ này hay hông :D

Last edited: 10/11/07
    lodetala and muoivankhatmau like this.
  2. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác GHT ơi, đây đúng là bài mà em mong đợi bấy lâu nay đấy, em cũng dùng cái loại đèn này, đã từ lâu em suy nghĩ xem làm như thế nào để lắp thêm bóng vào cái máng này mà chưa ra :( .Nay thì ổn rồi, bác cho em hỏi loại bóng 60 bác mua là của hãng gì ạ, giá bao nhiêu và mua ở đâu với? khi chế tác thêm bác có phải thay đổi, cưa đục gì vị trí của cái bóng nguyên bản của nó không? nguyên vật liệu bác mua ở đâu ạ? Việc hàn gắn thêm đèn bác làm như thế nào ạ?
    Chân thành cảm ơn bác trước!

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Phụ kiện cần mua thêm:
    - 2 bóng 60cm, nên dùng Rạng đông cũng hay và rẻ.
    - 1 bộ đui đôi.
    - 2 tắc te 110v
    - 1 ba lát 40W
    Bóng 60 mình mua của Osram, tất cả phụ kiện mua tại Phố Phan Đình Phùng (mình không nhớ chính xác địa chỉ và giá mua)
    Công việc gia công chế tạo cũng đơn giản, không cần thêm bất cứ 1 loại ốc vít nào, chỉ cần dịch chuyển 2 giá đỡ đui đèn phía trong là được.
    Bạn cứ thử làm đi, có gì khó thì mình sẽ giúp một tay.
    Chi phí thêm 2 đèn rạng đông khoảng 20k + 1 chấn lưu = 35k, 2 tắc te = 10k+ 1 bộ đui 25k. = 90k
    Cà phê cà pháo = 90k
    Tổng = 180k hì

4. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhìn thích thật . Cho mình hỏi là trong Sài Gòn , chỗ nào bán cái máng đèn giống như của bạn GHT vậy ??
    thanks all

5. dungnth

dungnth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình xin bổ sung tí nhé cho dân sì gòn dễ đọc:
    tắc te = con chuột (trong này gọi như thía hong hà:D :D )
    ba lát,chấn lưu = tăng phô

6. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn bác GHT nhé, thật là gãi đúng chỗ ngứa lâu nay, nhiều khi em cứ lật cái máng lên ngắm nghía, hỏi "cụ" thân sinh để chế vì "cụ" rành về điện lắm, "cụ" lại bảo nó làm ntn mày cứ để nguyên thế, làm thêm đèn vào tốn điện :( :( hôm đi mua cái bóng thay thế em cũng hỏi hàng bán đèn xem có chế hộ thêm 1 cái đèn nữa để lắp vào không, họ bảo: "em mua thêm 1 cái máng nữa, 2 cái để cạnh nhau cũng được!" :mad: điên cả người. Bác để em chế theo bác xem sao, có gì em hỏi nhé :) Mà SG lại ko bán loại máng này á :devil: em thấy cái máng này đẹp hơn cái máng của Atman, kinh tế hơn, nếu mà chế được 2 cái dây vào nắp, treo lên và sơn đen thì khá giống loại đèn treo ADA đấy b-( , Nó mà sáng quắc như của bác thì còn gì bằng nữa!

7. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác GHT cho em hỏi cái máng đèn bác mua ở đâu vậy? Trong SG có bán không và giá cả như thế nào?

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    máng này mình nghĩ có bán ở Cao Quý. Giá bao nhiêu không biết vì chưa có hồ 60 :D
    @ GHT : công nhận anh hay thật. Vừa thiết kế điện vừa vẽ minh họa bằng CAD lun :)

Last edited: 19/11/07
  9. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Nếu anh nhét được thêm chóa đèn cho các bóng ~X( thì đỡ mất ánh sáng hơn

10. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Bác GHT ơi, thế bác chế xong, dùng luôn được cái công tắc thừa còn lại của máng chứ? có phải thêm 1 cái dây điện nữa lòi ra không ạ?
    Mình thấy cái chóa của máng loại này cũng khá rộng và to rồi :) nhưng dù sao nhét thêm 2 cái bóng đèn vào nữa thì ta cũng chấp nhận là hiệu quả của chóa đèn sẽ giảm đi nhiều.
    các bạn ở SG thấy ít bán máng này sao? giá của nó từ 100k (loại bé nhất, bể 35cm) đến 250 là máng dùng cho bể 67cm, còn mình không rõ là loại dài nhất là bao nhiêu nữa :)

11. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Không hiểu tại sao không có nút chỉnh sửa trong topic ?

Anh GHT nên nâng mực nước lên 2-3 cm để tránh cho mặt nước giao động, lãng phí CO2 hết

12. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thật tình là không biết ở SG chỗ nào bán cái máng này . mình có cái hồ 1.2m , không biết có cái máng dài như thế không

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh ơi cái đèn nó cũng có chóa zin của đèn nhưng em thấy nó bằng nilong mạ mảnh khảnh quá nên bỏ luôn rồi.

Last edited: 19/11/07
  14. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Như vậy thì anh GHT có thể chế thêm 1 ống khuỷnh (cong) để hạ thanh thoát nước xuống thêm 1 chút

15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em chỉ cần vặn chặt cái ống nước PVC bắt xuyên bể là có thể đổ đầy nước được anh ạ, nhưng vùng kiếng ở đó quá mỏng, em sợ chặt tay quá nó tách là toi luôn, em sẽ đổ thử xem nó có rò không đã.
    Hì, đúng là đổ đầy thì bể đẹp hơn nhiều. Cảm ơn anh nhé.

16. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình đã từng mua đèn Attman dài 1m giống hệt đèn này của GHT nhưng có điều chân nó bằng nhựa và ko có bản lề để lật ngửa đèn lên, chấn lưu thì nằm ở đầu nên thực ra bóng chỉ dài được có 75cm (chuối).
    Nhưng mình thấy có vấn đề như sau:
    Đèn nguyên bản là dùng cho bể cá có 1 bóng trắng + 1 bóng hồng dưới có lớp chắn bằng mica => khi mình bật cả hai đèn nóng kinh nhưng nếu bật từng đèn một nhiệt độ ok. (có thể khi thắp cho cá thì lúc bật bóng này, lúc bật bóng kia)
    Đèn của anh GHT ko thấy có miếng chắn mica chắc tỏa nhiệt nhanh hơn tuy nhiên mình nghĩ anh GHT khoan thêm cho nó mấy cái lỗ tỏa nhiệt thẳng hàng, ngay ngắn ở đâu đó đẹp đẽ, kín đáo.

17. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Có miếng chắn mika đấy anh Vietlam a, nhưng bọn em tháo no ra cho đỡ nóng và ánh sáng khá hơn thôi, vì lâu ngày cái miếng mika bị hơi nước nên nó mờ đi nhiều, ảnh hưởng đến độ sáng của bóng đèn mà.
    Đúng như GHT nói, mình không chắc nên mới nói vậy chứ chiều dài tối đa của loại máng này à 67cm thôi! tuy nhiên nếu lắm thêm 2 bóng nữa vào thì đúng là tuyệt, quá dư ánh sáng luôn!
    Mình thì ko dám khoan bể như GHT, nhưng nếu tự tin đường thoát nước để thay thì hay quá, mình hay phải còng lưng ra xách nước và lau nhà :(

18. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho em hỏi cái bóng đôi (Power compact) ở giữa 2 bóng kia bác mua ở đậu và có công suất là bao nhiêu W ạ ?

19. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cái Bóng đôi đó có ký hiệu bóng là FSL có công suất 36W, bóng có 4 chân và được dùng qua Balat, độ sáng của bóng đó rất cao, do Trung Quốc sx, đây là kết quả giảm sáng của bóng:
    Ta sẽ thấy bóng OSRAM có độ sáng yếu hơn FSL rất nhiều. Nếu lắp 2 bóng FSL tại máng đèn này còn tuyệt hơn nữa.

20. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Bác GHT có cách nào lắp được 2 cái bóng FSL đó không?nếu lắp được thêm 1 cái đó thì hay nhỉ?