2 chú chòe lửa có triệu chứng chết giống nhau help me

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thanhlongenet, 30/1/13.

1. thanhlongenet

thanhlongenet Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mới sắm được 1 chú chòe lửa về được 2 hôm thì chết: lúc đầu mua ở nhà chủ thì vẫn rất nhanh nhẹn, xách đi xe máy về nhà ko trùm áo lồng, về đến nhà được mấy tiếng thì có hiện tượng cánh xõa cánh, ko nhanh nhẹn như lúc ở nhà chủ, hay xuống đáy lồng, đến hôm thứ 2 thì chết. tức quá e đi mua con nữa vẫn chủ cũ, cũng giống con trước xách đi xe máy về nhà ko trùm áo lồng, khoảng 500m thì về cũng được mấy tiếng cũng có hiện tượng xõa cánh,.... hiện tượng như con 1. đến ngày thứ 2 thì ra đi. Em cho ăn loại cám thúy tuấn giống nhà chủ (tìm ngày sản xuất trên bao bì thì ko thấy), nước uống thì chắc chắn đảm bảo. Các bác có kinh nghiệm thì chỉ bảo em để e rút kinh nghiệm cho lần mua sau và xem liệu 2 chú CCL này chết vì nguyên nhân gì. em nghi là trúng gió hoặc ăn phải cám chim hết hạn

2. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Lần sau nếu còn ý định nuôi chòe lửa nữa thì phải hỏi kỹ chủ cũ xem cho ăn loại thức ăn nào bổ sung mồi tươi cho ăn những gì chăm sóc ra sao còn theo như bạn nói khi đem về ko chùm áo lồng thì bị trúng gió rồi rút kinh nghiệm lần sau bạn nha

vuithudienvien thích bài này.
  3. khalee

khalee Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn ko nói rõ bạn mua lửa bổi hay lửa đã thuần, nhưng với trường hợp này mình gia cát dự rằng bạn mua lửa bổi. Nếu vậy khi mua về bạn nên:
    chùm áo lồng kín trước khi vận chuyển, tránh tác động đến chim
    về nhà để chỗ yên tĩnh, vần chùm áo kín cả lồng (bạn đừng sợ rằng tối nó ko ăn được).
    Thức ăn nếu mới bắt về thì chỉ nên cho ăn sâu nhỏ, sâu to (bạn nên để bào hũ sao cho chim dễ thấy.
    Còn ăn cám thì phải có thời gian bạn ah chứ ko phải chim nào về cũng ăn được ngay theo kinh nghiệm nuôi của mình thì phải khoảng 2 tuần chim mới quen dần với cám.
    Trong khoảng thời gian mới bắt về bạn cứ chùm kín áo lồng hoặc hơi mở khóa hé ra dần, nhớ là tránh cho chim nhảy nhiều do tác động ngoại cảnh nhé. Phải có thới gian thì mới tập mở dần áo lồng (khi chim bạn đã ăn sâu, cám). Như mình nuôi có khi cả năm có con vẫn nhảy ầm ầm đây này.
    Với cám bạn có thể mua ở tiệm có cám chuyên cho chim chòe lửa đó như cám Bình Dương đó.
    Còn về lâu dài bạn có thể học cách chế biến cám cho chim.
    Bạn nên nhớ 1 diều rằng thức ăn chính của chim là sâu, cám chỉ là phụ vì ăn sâu chim mới lên lửa và hót.
    Chúc bạn sớm có chú chim như ý!

thanhlongenet thích bài này.
  4. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    lý do đó là do con chim hoảng và kiệt sức, bạn fai chùm áo lồng chứ. khi chim kiệt sức thì sẽ ko có khả năng hấp thụ thức ăn dẫn đến chết rất nhanh. bạn KHALEE nói rất đúng nên cho chim ăn thức ăn tươi trước để lấy lại sức sau đó mới tính đến chuyện thuần hóa. Thân

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hà Giang thì chòe lửa sẵn trong rừng nhiều. Vào đó bẫy về nuôi là chắc ăn nhất (làm cái lưới bán đầy ở chợ). Lần sau mua chim thì cho nó vào cái túi giấy. Chim đó chết vì stress.

6. thanhlongenet

thanhlongenet Member

Thích đã nhận:
    4
    thanhk mọi người đã tư vấn giúp mình, mình phải đi làm suốt ngày nên ko thời gian thúc mồi tươi cho chòe lửa, mình định bổ sung ADE B complex THV loại cho gia cầm pha vào nước cho chòe lửa uống. thành phần lọ thuốc: vitamin B1, b2, b5, b6, BP, ADE ko biết có được ko, mong mọi người chỉ giáo

7. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo mình thấy thì bạn không nên pha vào thức uống của chim làm gì. Vì đối với chim chóc thì nó chả biết thuốc là gì và nó cũng hay kị với các mùi lạ. Tôi cũng từng làm theo cách này nhưng thấy nó rất ít uống nước nên sau này tôi bỏ không sử dụng theo phương pháp này nữa, vì thiết nghĩ Vitamin bỏ vào nước 2 or 3 ngày cộng với thức ăn chim làm rớt vào khi uống nước thì thấy không đảm bảo vệ sinh. Tôi bổ sung vitamin cho chim bằng cách bơm vào mồi tươi, loại nho nhỏ cho chim dễ nuốt và không tốn thời gian vật or xé con mồi (làm chảy vitamin ra và nó thấy mùi lạ là nó vứt không thèm ăn nửa). Nên lựa các con cào cào non hoặc dế nhỏ sau đó lấy kim tiêm 1cc bơm vào bụng nó rồi cho chim ăn. Vài lời xin trao đổi cùng bạn. Thân chào

8. thanhlongenet

thanhlongenet Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bạn SongnguyenVT đã tư vấn giúp mình, chắc bạn có kinh nghiệm nuôi chòe lửa, bạn có thế cho mình biết bạn dùng loại vitamin nào (cho người, hay gia cầm). liều lượng ra sao, nếu bạn có hình có thể up lên diễn đàn cho mình và mọi người cùng biết được ko. Và 1 số kinh nghiệm khác dành cho người nuôi chòe lửa. vì mình rất thích nuôi chòe lửa, nhưng đã ra đi 2 chú, còn 1 chú giờ cũng có hiện tượng xù lông, ko bay nhảy được 4 -5 hôm rồi ( chim mộc từ khi bắt đến về nhà mình nuôi được 3 tuần) ko biết có trụ được ko,mà mình rất cẩn thận thức ăn nước uống, sâu tươi hàng ngày ko bao giờ thiếu. mong bạn dành thời gian tư vấn giúp. thanhk

9. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=79654&p=972213&highlight=#post972213
    Bạn theo đường dẫn ở trên nhé. Còn vụ chim của bạn mua về mà bị chết thì theo mình nghĩ lý do rất rất có thể nằm ở chổ bạn chạy xe xách chim về mà không phủ áo lồng nên làm chim hoảng sợ dẫn tới tình trang bỏ ăn bỏ uống mà chết sau 2 or 3 ngày (chim thuộc mà làm thế thì nó còn hoảng nữa chứ đừng nói là chim bỗi hay chim mới thuần. Còn về kinh nghiệm nuôi chim thì mình nói thật chứ có bao nhiêu người chơi chim thì có bấy nhiêu kinh nghiệm. Mỗi người 1 trường hợp khác nhau nên bài học rút ra từ đó cũng khác nhau và nếu bây giờ mà chỉ ra hết thì cũng không biết phải nói sao cho đủ. Trong qua trình nuôi chim nếu bạn gặp khó khăn gì thì cứ lên diễn đàn hỏi thì các AE họ cũng sẳn sàng chia sẽ cùng bạn mà. Nhưng đối với riêng mình thì mình chỉ khuyên bạn một câu thôi là "mình phải theo chim chứ đừng bắt chim phải theo mình". VD như về thức ăn, khi bạn tham khảo AE này thấy loại này dùng tốt thì mua về cho chim dùng liền và mấy hôm sau AE khác khuyên khác thì lại chuyển sang dùng thứ khác là không nên. Khi cho ăn bạn nên chú ý thái độ và biểu hiện của chim trước và sau khi ăn như thế nào. Nếu thấy nó ăn nhiều trong mấy ngày thì và sau khi ăn thì thấy hoạt bát hơn so với trước thì nên giữ nguyên và cho ăn đều đặn. Đây là ý kiến riêng của mình, bạn hãy tham khảo thêm nhiều AE khác trên diễn đàn. Chúc bạn luôn vui với niềm đam mê thanh tao này. Thân chào

10. thanhlongenet

thanhlongenet Member

Thích đã nhận:
    4
    Thật là buồn khi phải tiễn 1 em chòe lửa thứ 3 ra đi mà ko làm gì được. lần này thì hiện tượng chim bị xù lông và xệ cánh được khoảng 5 -6 ngày thì chết. có lẽ là do cám vì từ khi mua cám ở quán này là có hiện tượng như vậy (vẫn hiệu cám thúy tuấn - 2 con lần trước chết cũng mua cám ở quán này). Giờ mình đã đón em chòe thứ 4 về mới bẫy được 6 ngày. chú này đã biết ăn cám. mình cho ăn cám + ngày 2 lần sâu quy sáng tối mỗi lần khoảng 6 -7 con không biết được ko. vì trên mình chỉ có sâu quy là bán sẵn. còn các loại khác thì ko có. ko biết có cần bổ sung thêm gì ko. Mong mọi người tư vấn giúp. vì mình rất thích nuôi chòe lửa nên quyết thành công nuôi được e nó dù đã 3 lần đã tiễn e nó ra đi

11. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Trời,chi mà cực khổ thế trời,ban đầu mua về,cứ cho ăn đồ tươi cho lại sức đi,sâu qui nữa cóng 1 ngày,dế 1 ngày 5-10 con,cào cào,trứng kiến,đa dạng mồi tươi vào thì sao chết được. Sau khi cảm thấy chim đã khỏe mạnh thì tập cho ăn cám dần cho quen,thức ăn thức uống đầy đủ,sạch sẽ,phơi nắng hằng này,tắm nước 1 tuần 1 lần cũng ok. Mang vác,vận chuyển thì trùm kín áo lồng lại. Thế thì làm sao chết được,trừ khi em nó quá suy ngay từ khi lấy về.

12. thanhlongenet

thanhlongenet Member

Thích đã nhận:
    4
    thanhk dttvu, mình sẽ cố gắng chăm sóc em nó và sẽ ko để e nó ra đi, con chòe bổi này mới về 1 tuần đã bắt đầu rít rồi, biết ăn cám rùi, nếu cho ăn nhiều sâu 1 ngày liệu có sợ nó quen sau này bỏ cám ko nhỉ. vì mình phải đi làm suốt ngày nên vẫn muốn để cám là thức ăn chính

13. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    lý do rất đơn giản vì đây là chim mộc chưa vào cám,chết là đúng..............

14. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu biết ăn cám rồi thì ok nhưng mồi tươi vẫn cho đều đặn. Nên chú ý là đều đặn chứ ko phải là cho ăn no. CHo ăn no thì nó ko ăn cám nữa. Bạn đi làm thì sáng cho chút sâu thôi. ăn hết sâu thấy đói thì bắt buộc phải ăn cám. CHiều về cho ăn 1-2 con dế nữa là ok. Nếu muốn thúc lửa thì cho ăn sâu gạo, sâu quy nhưng hạn chế. CHo ăn sâu cá rồng tốt hơn, vì sâu cá rồng khá to, bạn cho nguyên con vào lồng thì em nó sẽ phải xuống mổ, vặt gãy ra rồi mới ăn đc (như kiểu tập thể dục ấy), như vậy tốt hơn là để nuốt chửng mấy con sâu gạo nhỏ xíu. Với châu chấu cào cào cũng vậy, cho nguyên con còn sống vào lồng, em nó sẽ phải đến bắt mồi :D. Làm như vậy sẽ gần với cách sông ngoài thiên nhiên hơn. Mình hôm nào mà kiếm đc con bọ ngựa thì coi như đc xem xiếc kaka