2 con khướu nhà em mua được 1 tuần chưa thấy hót

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi Gaubeo, 6/8/08.

1. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm tuần trước ông già em có mua 2 con bạc má, giá 200K/con, có bảo hành, không hót mang đổi lại. Về nhà nhốt riêng mỗi con 1 tầng. Chúng nó đều kêu như kiểu chó con (goạc goạc ...) và kêu như gà bị rét (rooooo rooooooo....)... Có con ở tầng dưới goạc goạc rất to. Như vậy không biết có triển vọng không nhờ các cao thủ chỉ giáo, không 10 ngày nữa em vác đi đổi vậy.

Có lẽ em nên chụp hình 2 con post lên đây nhỉ? Thanks cả nhà!
    <!-- / message -->
    <!-- controls -->[​IMG]

2. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    ro ro thì 90% là mái rồi,trước đây em nghe nói chim trống bị suy thì cũng kêu ro ro nhưng thực tế thì chưa thấy,chỉ thấy nó ko hót thì im như thóc thôi chứ ko kêu ca gì cả.Thông thường khướu trống khi cảm thấy ko bị đe dọa thì sẽ rất mau hót nhưng cũng có ngoại lệ,như em hồi trước có nuôi con bổi lỡ,ở tiệm hót rồi mà đem về phải tĩnh dưỡng hơn tháng mới chịu hót lại và hót rất hay.Anh thử cho đủ thức ăn nước uống rồi trùm kín áo lồng đem treo vào một chỗ yên tĩnh,nên để chỗ có ánh sáng để tránh nó tửơng là buổi tối suốt ngày ngủ thì nguy,để khoảng 2-3 ngày cho nó quen môi trường,sau đó bật cho nghe tiếng khướu hót(bật nhỏ nhỏ thôi),nếu là trống thì nó sẽ xổ giọng ít nhiều,nếu tiếp tục ro thì đích thị là mái.Mua bảo hành thì xui lắm mới dính em mái,vậy mà hôm bữa em mua mi bảo hành trống cuối cùng lại hóa mái đấy,đểu thật.Chúc anh có chú khướu hót hay

3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Không phải đâu bạn có con khi về nhà ro nhưng khi kêu lại rất hay, ro đâu phải đã là mái.

4. minhtruc1978

minhtruc1978 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang nuôi một em bạc má. Khướu của mình khi mới đem về nó cũng cứ ro...ro..Nhưng không phải cứ ro..ro là khướu mái, ban đầu mình nghĩ nó là khướu mái. Lên diễn đang này mình thấy có file khướu hót, mình ghi âm lại bằng điện thoại và đứng xa xa mở chó nó nghe. Thế là nó khẹt khẹt..và sổ dọng rừng vang trời luôn. Bây giờ nó hót cả ngày. Bạn cần bổ sung thêm mồi tươi như sâu, trứng kiến, cào cào..nó sẽ nhanh hót thôi. Chúc bạn có một em khứu hay.

5. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác thật nhiều.
    Tình hình 2 em nhà em như sau: Em đã mang 2 con cho áp lồng với nhau, con trên tầng 2 múa rất ác, xòe đuôi, uốn bên này, uốn bên kia. Còn con ở tầng 1 thì cũng hơi uốn éo tý thôi chứ không múa dữ như con kia.
    Sau đó thì em bắt từng con ra ngoài xem, thấy con trên tầng 2 râu ria rất là dài, con ở tầng 1 thì râu ngắn củn. Con tầng 2 thì mình có vẻ thon thả hơn. Như vậy em tạm kết luận con trên tầng 2 là con đực (nó vẫn chưa chịu hót nữa).
    (A mà con tầng 1 kêu nhiều giọng lắm, goạc goạc, ro ro rồi chic chic như gà ý). Không biết em kết luận có đúng không nữa?

6. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Anh thử so sánh 2 cái râu của 2 con đó xem có giống nhau ko? Râu thẳng vuông góc với đầu hay chéo là biết ngay anh à!

7. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn phải pót hình lên đi mới biết hai em nó có triển giọng gì không đó, hai con bổi của bạn như vậy là khá lắm rồi đó, chúc bạn có hai chú chim đẹp

8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu chim chỉ kêu ro ro mà chưa hót, bạn thử làm cách này để kiểm tra xem sao nha!
    Down mấy cái clip này về và mở lên, vặn volume khá lớn xem chúng có hót lại không, nếu có hót ngoài tiếng ro ro là Khướu trống, không nên thường xuyên cho chúng thấy mặt nhau nha.

http://clip.vn/watch/Chim-Khuou/vSu,vn
    http://clip.vn/watch/Chim-Khuou/vSX,vn
    http://clip.vn/watch/Chim-Khuou/vS0,vn
    http://clip.vn/watch/Khuou-hot-va-mua/S-Z,vn
    http://clip.vn/watch/Khuou/vSF,vn

acc: aquabird
    Pass: aquabird

Vào đó, đăng nhập theo tài khoản trên để có thể down nó về nha, hoặc có thể mở trực tiếp.

Cách thứ hai: Sáng sớm mang lồng của 2 con ra treo ở ngaòi vườn, theo bản năng thì trời tờ mờ là Khướu sẽ hót, làm vậy nhiều lần chim sẽ mau sung.

Chúc chim của bạn sớm hót nha.

9. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác nhiều, cái khoản download về em ngại quá. Lại fải copy sang CD thì mới play được.
    Về chụp hình thì OK em sẽ cố gắng chụp hình sớm. Về râu ria thì con trên lầu 2 râu dài và rậm hơn hẳn con lầu 1, múa cũng giỏi hơn nữa bác Quang ạ. Khả năng con lầu 1 là mái. Nên giữ 1 đực, 1 mái hay đổi lấy 2 đực các bác nhỉ?

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Dĩ nhiên là 2 con trống sẽ OK hơn. Nếu đổi chim mà không bị bắt bù thêm tiền thì đổi lại chim trống sẽ hay hơn, giá chim trống cao gấo 5 lần chim mái, hót hay...
    Theo Hiền cô nương nghĩ đừng vội nhìn râu của nó để quyết định xem nó là trống hay mái mà phải nghe hót ra rò rồi mới quyết định!
    Chúc bạn sớm sỡ hữu được những chú chim hay nha!

11. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Bạn mua khướu ở cửa hàng nào vậy? Mình cũng đang muốn kiếm một em, nhưng đi mấy hàng mà chưa ưng.

12. wowewow

wowewow Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào tất cả các bạn! Hôm nay mình có mua 1 con khướu bạc má mộc nó nói thách 150k nhưng e trả 1 lít thì bán ,mua ở đoạn dốc Tam Đa í. Cho mình hỏi là nuôi nó tầm bao lâu thì cất tiếng hót được vậy? có cần phải trùm áo lồng ko ạ? nó hơi nhát!

13. wowewow

wowewow Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mua ở đoạn dốc Tam Đa í. Mình vừa mua con K bạc má mộc nó bảo 150k nhưng chỉ mua 1 lít thôi! Các bạn cho mình hỏi nuôi bao lâu thì nó mới hót đc vậy?

14. meo_hoang

meo_hoang Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu con nào mau miệng thì hôm sau về là nó hót ngay, còn không thì lâu hơn. Nhưng bạn mua ở dốc Tam Đa thì phải xem xét thật kỹ (Nếu như bạn biết cách phân biệt trống mái qua hình dáng) vì ở đó mình cũng biết rồi, không nhiều chim hay ở đó đâu. họ cũng nói thách ghê lắm đó.

15. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    bác mua 150k có bao trống luôn ko? Trong này bọn em phải mua 350k một con bạc má bổi bao trống đấy,đắt hơn cả họa my,nghe giá mà muốn nản luôn,mà chim chắc ko tốt bằng ngoài ấy đâu.Ngoài đó là đất của khướu với my mà

16. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Giá 100k thì cũng chưa chắc đâu. Mình cũng qua đó rồi. Ở đó khướu không được đẹp lắm. Trong Hà Đông thấy nó quát 450k, nản không buồn xem chim nữa.

17. vietanhneo1

vietanhneo1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình vội nên trả 100 ko thì 8 chục là bán thôi bạn ah! mà ko bao trống đâu,mình cũng chỉ chọn theo cách của các bạn trong 4rum thôi mà

18. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    sao chim ở bạn bạn rẽ thế. khứu bổi ở quê mình 300k chắc trống luôn. mái trả lại.

19. wowewow

wowewow Member

Thích đã nhận:
    1
    :):):)Oài,con K mình mua lạ thật đấy,3 ngày đầu chỉ kêu "hiu hiu,ro ro" nhưng sang ngày thứ 4 thì e nó hót inh ỏi luôn,toàn giọng rừng nghe lạ&vui tai lắm,chắc mới đầu nó giả vờ chim mái để mình thả đi hay sao nhỉ?Khuyên các bạn đừng vội thả K kêu roo roo nhé,vì cũng nhiều khả năng là con trống lắm!

20. wowewow

wowewow Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn đừng vội thả chim kêu ro ro nhé,con K mình mới mua kêu ro ro được 3 ngày,chuẩn bị thả đi thì e nó lại hót ầm ĩ cả lên đấy!