2 đôi đĩa xanh gần bằng bàn tay cần cấp cứu

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi sayno, 7/11/07.

1. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh các chị nhiều kinh nghiệm giúp tôi với, cá đĩa khá to có nguy cơ tèo... chẳng biết xử lý thế nào

quá khứ: bể nuôi chép nhật + 1 đôi đĩa hồng ----------> bệnh, chép nhật teo hết, cố cứu được đôi đĩa hồng( hiện tượng bệnh của chép nhật trắng : đuôi cứ đỏ dần, biếng ăn lười di chuyển và đột tử)
    hiện tại : bề mới vệ sinh lại vì dịch bệnh, cá đĩa mới tậu. đôi đĩa cũ cố gắng lắm mới cứu được nay cũng đã ra đi ( hiện tượng bệnh của đĩa : đuôi lợt, xanh , vẩy sùi, lười ăn và đột tử)
    Tương lai : hai đôi đĩa xanh lớn cũng có nguy cơ giống đĩa hồng nay đang cần cấp cứu.

giúp tôi với nhé, đang cần khá gấp, tối về thấy đĩa chết xót đứt cả ruột cả gan

PS : bể vừa vệ sinh và vừa thay nước xong

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    xem lại nôi trường nước
    - nước tanh ko
    - các viền keo có bờ trắng ko
    - mầu nước có nước gạo ko
    ..........
    kích thước bể và cả lọc gì nữa
    cá đĩa ko nuôi với chép tầu được đâu , thăng này bẩn và ăn nhiều

3. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cực nhanh có tư vấn liền

trước hết xin cảm ơn bcas hovaten trước đã
    em xin báo cáo như sau

- nước ko tanh, ko đục màu nước gạo,
    - Viền keo ( chắc là viền keo gắn bể ) ko những có bờ trắng mà có hẳn một lớp trắng, đục ngàu

--------
    Kích thước bể 1m2 x60 x 45 lọc tràn 3 ngăn

chép tàu là quá khứ thôi, bọn đó teo từ tháng trước rồi ạ, h em ko nuôi đĩa cùng chép nhưng đôi đĩa hồng sống sót cũng đã ra đi ( tuyệt nhiên ko sống chung cùng chép sau 1 tuần vệ sinh lại bể )

Cả nhà ai còn cao kiến chỉ cho em với

cửm ơn và chúc ............ngủ ngon

4. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đã vệ sinh bể cá thì coi chừng nguồn nước. Nếu dùng nước máy trực tiếp thì phải nhỏ thuốc khử Clo vô. Canh lúc trời nắng khoảng 10-12h trưa thay nước cá sẽ ít bị bệnh. Còn nếu nó bỏ ăn thì kiếm 1 cái xô nhỏ múc nước trong hồ vp6 khoảng 1/2 lượng nước rồi bơm oxy liên tục thả cá vô chừng 6 tiếng đồng hồ cho lại vô hồ, cá sẽ hoạt động nhiều hơn. Cho ít thuốc phòng bệnh vô (gói Abocin màu vàng). Đó là những gì tui có thể làm. Ngoài ra ở forum có rất nhiều người nuôi cá dĩa kinh doanh bạn có thể hỏi.

5. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá đĩa mùa này lại là cá mới ở MN đem ra rất dễ tèo, lý do:
    - Nhiệt độ thay đổi quá nhiều-nước về đêm xuống dưới 24 độ là có chuyện rồi!
    - Nước ở HN cứng hơn hẳn nước trong SG( cá dĩa rất kỵ nước cứng !
    Riêng 2 lý do trên sử lý được cũng đủ ốm rồi-xin nhường cho các cao thủ Hội cá đia vào cuộc !!!

6. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đĩa là cá nuôi ngoài này chứ ko phải miền nam, điều này chắc chắn vì 3 đôi đĩa đều có nguồn gốc đảm bảo

Để tôi kiểm tra lại độ cứng của nước

7. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cách của tôi bạn tham khảo:
    Cá đĩa bắt ra xô/chậu để sưởi + sủi cho thuốc nâu Mỹ mua ở hàng cá (hàng đậu có 10-12k/viên ) liều lượng 1v=20l nước. ngâm 24h rút ra 50% nước bổ xung thêm thuốc lượng tưong đương.
    Bể vệ sinh kỹ thay toàn bộ nước, giặt bông lọc, chạy lọc luôn để chuển bị cho nước ổn định trước khi thả cá trở lại bể, có thể cho thêm chút muối hạt.
    Cá chép = ko có ý kiến vì chưa nuôi bao giờ.
    Cách của tôi bác có thể tham khảo. Cá của bác bị bệnh khá nặng bác có thể hỏi anh hovaten có cách bôi thuốc trực tiếp lên mình cá rất hiệu quả.
    Chúc cá bác mau bình phục

Bể nuôi cá đĩa bác ko cần thiết phải dùng lọc tràn, dùng lọc thả trong bể sẽ hút được thức ăn dư + phân cá ở đáy bể rất sạch, chịu khó thay nước cá sẽ khỏe, môi trường sạch sẽ, cá hơi có bệnh nên điều trị ngay nhiều khi đơn giản chỉ cần dùng muối đừng để nặng quá => pó tay

Last edited: 7/11/07
  8. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đang cố gắng liên lạc với anh hovaten nhưng chưa được , cảm ơn lời khuyên của bác , vẫn đang chờ thông tin của tất cả mọi người

Cái chính là muốn tìm cho nguyên nhân và chữa triệt để

9. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Bác Cảnh thì có thể chữa được đó nhưng theo mình nghĩ thì cũng chỉ là vấn đề vệ sinh thôi. bạn kiểm tra một số chi tiết sau nhé:
    cá có bơi, mang có thở đều và vây tay có quạt nhẹ nhàng hay là vận động mạnh --> nhìn có thể nhận ra tình trạng cá luôn.
    Để chữa dứt điểm thì mời bác nào cao tay ấy nhưng nếu không thì bác làm lại vệ sinh hồ, thay bông lọc mới,bỏ nhiều muối vào hồ, nhỏ vài giọt xanhmetylen và cắm sưởi đến 32-33 độ, có sục khí nhưng vừa thôi.
    Môi trường giữ ổn định một hai ngày để xem phản ứng của cá có khá hơn không. Đừng làm nhiều thứ quá lại thành ra hại!

10. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    - nguồn cá bạn mua ở đâu
    - nói kỹ hơn về cái lọc ( rất quan trọng vì nó tạo ra nôi trường nước )

11. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nguồn cá được cho, một người bạn đã nuôi rất lâu 2 đôi cá đĩa này. ( 2 đôi đĩa xanh )

Đôi đĩa hồng trước đã chết thì mua ở Thái thịnh, nhưng đã được nuôi được cả nửa năm trong bể cùng lũ chép trước kia

Lọc tràn 3 ngăn (15cm*90cm*20cm) , vật liệu lọc : bông lọc, nham thạch, than hoạt tính

12. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    vấn đề gần được sáng tỏ ra chút ít . ngoài biểu hiện ở bên ngoài ( lâm sàng ) như đ/c Rùa nêu ra còn mấy điểm sau
    1/ cái lọc tràn 3 ngăn . than hòa tính và nham thạch chỉ phát huy được thời gian đầu thôi con lại là ổ bệnh ở chỗ đó . bỏ hết than và nham thạch đi để 3 ngăn toàn bông thôi
    2/ bạn lấy cá là cá già rồi nên rất kem thích nghi nôi trường mới
    3/ bây giờ là thời điểm sấu nhất khi nuôi cá đĩa vì ngay và đêm chênh lệch nhiệt độ
    cách điều trị như sau:
    1/ vớt cá ra xô nước ấm 29-30độ cho thêm 5thìa cà phê muối và 10-15 giọt xanhmitylen và sủi khí mở to hết cỡ . với động thái này nhằm đánh tuột bỏ hết nhớt bẩn có nhiễm bệng . sau 4-5 tiếng làm lại lần thứ hai
    2/ trong khi ngâm đánh tuột nhớt cá ở xô nước thì ta làm nước ở bể
    - vệ sinh cái lọc tràn . lấy bông cũ giặt sạch và nước giặt bông cũ vò bông mới
    - cho chạy máy lọc và nâng nhiệt độ lên ổn định 29-30độ
    3/ khi vớt cá quay trở lại khi đã sạch hết nhớt bẩm thấy cá vây dựng và trong suốt
    4/ cho ăn lại sau 3 ngày và cho ăn từ từ ít một và làm nhiều bữa . ra chợ Mơ mua sâu đỏ cho cá ăn cho nó lành
    5/ trong thời gian trị liệu nên che đậy kín giảm xì chét cho cá và thắp bóng đèn soi rong 10 000k nhằm sát khuẩn và ánh sáng 10 000k bật khoảng 5 tiếng 1 ngày tổng hợp vitamin tăng sức đề kháng cho cá
    .......................................
    #:-S

13. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    ôi bác Hovaten đúng là bác sỹ thú y rồi. Em phục bác ngây ngất.
    Ngoài ra, cám ơn bác về thông tin trưa nay. Em đi cả ngày nên chưa quyết được. mai em alo nhé!
    chúc cá của bác sayno chóng bình phục.

14. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn kinh nghiệm của bác hovaten, khả năng này xảy ra rất cao, để em tiếp tục xử lý cái lọc

Môi truờng nước cho cá đĩa thật khắt khe, em nghe nói nhiều nhưng giờ mới được chứng kiến
    em sẽ "kỳ cọ" cho cá bằng cách này của bác
    công nhận vây cá hiện giờ đang đục và xanh nhờ nhờ như bị bám rêu, chắc thực hiện như bác sẽ loại bỏ được hiện tựong này
    Sâu đỏ ??? em chưa hiểu cái này, trước nuôi đĩa em toàn cho ăn thức ăn khô.

Đợt này vc cơ quan bận quá, chắc phải lọ mọ chữa mấy em đĩa này vào ban đêm mất thôi ...hic hic đĩa ơi là đĩa

15. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác hovaten , mấy con đĩa nhà em đã khả dĩ hơn rất nhiều nhờ phuơng pháp trị liệu của bác

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe .... công nhận bác Hovaten là chuyên gia thú y rồi đấy, vừa kê toa xong đã thấy kết quả rõ ràng ...:laughing: :laughing: :laughing: :applause: :applause: :applause:

Chúc cá bác Sayno chóng khỏe .