2 PÉ BỒ CÂu NhÀ MÌnh VÀ Gia ĐÌnh

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi TRAN TAN TAI, 9/3/08.

1. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Sau khoảng thời gian hơn năm trời học hỏi và nuôi dưỡng thì ngày hôm nay mình rất vui và cảm ơn khi có sự giúp đỡ của các bạn mà chim nhà mình đã nở 2 pé rồi.
    Toàn bầy bồ vâu nhà mình nè các pác thấy sao về chúng?
    Ngôi nhà mơ ước tự đóng,đẹp chưa nào?
    Khu nhà kho:
    Nhìn thấy thì các bạn mới thấy sự vất vả của người làm cha làm mẹ đúng không nào?
    Khi một tuần tuổi nè,thấy thích không nào?
    Hai pé khi 1 tháng tuổi thì lông chúng đều và nhìn đẹp hơn
    Mình rất vui khi đã tham gua một diễn đàn có ích cho các dân yêu thích thú và cây kiểng như thế này.
    Ngoài ra mình tham gia thì có thêm nhiều bạn nữa chứ.VUI THẬT

Last edited: 9/3/08
    yeuchimthucanh thích bài này.
  2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nhà mình trước cũng nuôi bồ câu, thích lắm, cứ khoảng một tuần là có chim con để ăn rồi!

3. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bồ câu của bạn đẹp quá
    nhưng hình như chuồng hơi dơ

4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    trời , nói thiệt với bạn ai nuôi bồ câu cũng chịu dơ hết á , bạn cứ nghĩ đi con gà thả long nhong trong nàh thì sao ??? bồ câu cũng dzậy nhưng nó bay dc thôi :laughing::laughing::laughing:
    tran tan tai :trong hình mình thấy có con bồ câu chạp cánh đen mình trắng á , đẹp quá hình như còn có một kon àh , sao ko ráng tìm cho nó một con cho có cặp , giống này giờ khá hiếm á

5. dat

dat Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Anh thấy bồ câu của em là bồ câu thường, chỉ có con hình thứ 2 là "hàng xịn". Ngày trước gia đình anh nuôi nhiều lắm, có lúc hơn 50 con. Nhưng do quá dơ và không có thời gian nuôi nên đã dẹp (cách đây cũng khoảng gần 20 năm rồi). Hình như em nuôi nhốt thì phải? Nuôi nhốt thì không sợ bay mất cũng như mèo, chuột,... nhưng lại ko thú vị vì ko thể thấy nó bay lượn, cũng như thỉnh thoảng bắt bồ câu đem đi đâu đó xa xa thả cho nó bay về. Cảm giác khi bồ câu bay xa về rất "thú vị" :).

Bồ câu thì đẻ liên tục sau khi bắt cặp. Ấp khoảng 18 ngày (giống gà) thì nở. Cả 2 con chim trống & mái cùng ấp. Chim đẻ 1 lần 2 trứng, tuy nhiên cũng có những trường hợp cá biệt đẻ 3 hoặc 4 trứng, nhưng khá hiếm. Ngày trước chỉ nuôi thả, nên có 1 "chiêu" đó là cho bồ câu nhà uống nước pha muối loãng để khi chim bay đi chỗ khác sẽ vẫn bay về.

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có gì ko vui mong thông cảm.

Chúc vui.

6. TRAN TAN TAI

Thích đã nhận:
    9
    Em vừa nuôi nhốt vừa nuôi thả anh à.Tại vì khi em đi làm thì nhốt mà ở nhà thì thả do là nhà em có nuôi mèo nữa nên không thể thả hoài được.Lúc tết có nuôi mấy con bọ nhưng bị mèo ta xơi hết nên bây giờ phải kĩ chút xíu cho an toàn.Mèo nhà em nó bắt chim sẻ ăn hoài à,nó ghê lắm.

7. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thịt mèo .Cách tốt nhất Bồ câu nhà bác là bồ câu pháp giá bây giờ khoảng 120k 1 đôi chim già ( đẻ tốt ) còn non thì 70k

8. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhìn bọn bồ câu của bác thick thật nhớ lại hồi 7-8 tuổi .... mặc dù ba mẹ ko cho nuôi chim nhưng cũng rág ôm về giấu để nuôi ... cái đầu của tuổi 7-8 " khốn nạn " giấu đâu ko dấu lại dấu trong xóng chén :laughing::laughing: nên nhẹ nhàng bị phát hiện sau đó vài tiếng :-S năn nỉ ỉ ơi khóc lóc đủ trò cuối cùng cũng đc giữ lại nuôi ko may mắn là vì lúc đó chưa biết,lại nghe bảo bồ câu nó ko bay đi bay ròi về thôi .... nên nuôi thả ngoài lang cang .. lúc em nó tập bay thì bay tọt sang nhà thằng hàng xóm,sang xin lại thì nhất quyết ko trả ... còn lại 1 con cuối cùng cũng đi vì bị mèo vồ :-S
    @ all : cho mình hỏi là sg chổ nào bán bồ câu việt vậy để mình tìm mua.Thax all

9. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    ngoai giống bồ câu trên ban có còn giống nào khác ? nếu có ban đưa hinh lên cho min2h xem vơí .

10. TRAN TAN TAI

Thích đã nhận:
    9
    lâu quá ko lên.ngà mình vừa cho ra đời thêm bài cặp nữa nè hưng hình thì mình pót sau nhé.lòa này đúng là đẻ rất tốt nhưng bừa rồi nó bị mèo bồ hết 1 em nên bây giờ nò nín đẻ luôn.giờ phải làm sao hả các pác

11. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đây là giống bồ câu gì chứ làm gì phải bồ câu pháp, vì em thấy nó nhỏ con quá.

12. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    bồ câu két của bạn có con không bạn ............
    [​IMG][​IMG][​IMG]

13. TRAN TAN TAI

Thích đã nhận:
    9
    Nó có một mình à.Nhưng nó đang bắt cặp bới mấy con thường kia chắc sắp đẻ rồi.Mong là con nó có cái mỏ giống mẹ nó.

14. tranthehoi

tranthehoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    mấy con bồ câu của bạn là bồ câu ta, không phải bồ cau thái, còn 1 con cánh màu đen đó là bồ câu cánh màu. nếu bạn thích bạn có thể qua nhà minh xem trại bồ câu của mình 0903657473

15. hntrung2003

hntrung2003 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi trước mình cũng có 1 chuồng bố câu giông như bạn vậy . Vừa nuôi nhốt và nuôi thả . Nếu trong chuồng cùng 1 giông bố câu thì tốt , nếu nhiền giông bạn nên có lồng sắt nhốp riêng , để tránh lai tạp , bồ câu bị mất giá và không đẹp nữa.Nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn post hình lên , khơi lại niềm đam mê của mình .