[28-02]nên hay ko nên bỏ vi sinh trong hồ rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tuyen247, 28/2/08.

1. tuyen247

tuyen247 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Dear anh em , xin anh em cho biet ý kiến , là nên hay ko nên bỏ thuóc vi sinh mua ở nguyễn thông cho hồ cá rồng ko ...thank alot:applause:

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo em biết thì ở khu nguyễn thông hay bán men vi sinh pha le làm trong nước và bổ sung vi sinh cho hồ thời gian đầu, theo em thì hồ mới nên bỏ để cho có vi sinh tốt cho cá, nhưng khi nuôi lầu rồi thì không cần thiết đâu anh àh

3. tuyen247

tuyen247 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    yeah , tại đôi khi nước hồ đục quá..nên mới bỏ vào thôi ,hiiii, hồ trong nhìn ngắm chú cá mới đã....hiii

4. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu nước hơi ngà ngà, thì bạn nên xem lại hệ thống lọc của bạn, những hộp lọc nhựa bình thường sẽ không thể lọc bỏ các tạp chất nênước nó hơi vàng vàng, bạn nên làm hộp lọc 5 ngăn hãy ngăn, tùy kích thước hồ của bạn, lọc như thế mới thấy nước trong như nước suối vậy, đam bảo vô cùng... bạn có thể tham khảo link sau:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    men vi sinh là men pha lê à các bác ? em thấy đâu phải vậy đâu . men pha lê chỉ có tác dụng làm trong nước chứ đâu có tác dụng phân hủy chất thải đâu ?

6. tuyen247

tuyen247 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    yes trong nước là ok rồi , còn phân hì đã ó gậy hút phun , hiiii, à còn vấn đề muốn hỏi bạn là cá hay lấy cái mang quạt vao mình là cá bị sao vậy (có phải nó bị ngứa ko ?) mong bạn hướng dẫn.thank alot:applause:

7. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    ờ mình muốn sử dụng men vi sinh là vì mình rải sỏi ở đáy nên việc tự hút chất thải rất khó thực hiện . cảm ơn bạn đã góp ý .
    việc cá của bạn hay lấy quạt vào đâu đó có khả năng là nó bị ngứa hoặc bị nấm . tuy nhiên thì nhiều chú cá cũng rất hay làm như vậy . bạn thử theo dõi 1 thời gian xem . nếu nó làm vậy liên tục thì bạn nên kiểm tra lại chất lượng nước , và thường xuyên thay nước nhiều hơn . do mình chưa biết rõ về chú cá của bạn nên chỉ dám nói vậy . mong là giúp bạn được phần nào .

8. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo các anh chị lão làng thì sử dụng men vi sinh trong mùa lạnh sẽ có ích vì có thể giảm số lần thay nước , ít ảnh hưởng tới sức khỏe của cá và ta thì cũng rảnh hơn để ngồi ngắm cá. Thân

9. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Đúng là sử dụng men vi sinh thì sẽ đỡ phải thay nước tuy nhiên sử dụng men vi sinh trong thời tiết lạnh thì nhiệt độ của nước luôn phải ở 27-30độ thì vi sinh mới phát triển tốt được .
    1 ý kiến góp cùng mọi người !

10. tuyen247

tuyen247 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vây là theo ý của anh em trong diển đàn là tùy cơ ứng biến phải ko ? và chỉ sử dụng vừa và đủ (ok kết luận là ko có hại chỉ sử dụng khi cần thiết , để tự nhiên là tốt nhất,,)thanl all mem

11. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    đúng vậy. Khi cần thiết thì mới cho vào. Cá của mình cũng làm vậy, phát triển tốt.

12. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Mình xin góp ý với các bạn nên phải có một chương trình cho cá mọi mặt khi nuôi cá rồng. Ví dụ chu kỳ thay nước, cho cá ăn, cho men VS vô. Đừng có khi cần thì mới trở tay.. nhiều khi chuyện không may tới mình trở tay lại không kịp. Nhất là chất NO3 tuy là không độc nhưng nếu nên cao thì sẽ ảnh hưởng sức khỏe của cá. Cá thường bịt mất màu khi chất N03 ở cao. Mình không biết mấy loại men khác là sao, nhưng men vs BionAqua-MV của MaiViet có dùng qua rồi. Ngoài hủy phân cá nó còn ổ định chất nitrate ổ định rất là thấp(5-10ppm). Chút kinh nghiệm xin chia sẽ với các bạn.
    Các bạn nên nhớ men vs không có thay thế hệ thống lọc được. Hai phải đi chung với nhau thì mới có kết quả tốt đẹp.