3 em bổi lì???

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tinhtinh_l, 19/4/14.

1. tinhtinh_l

tinhtinh_l Well-Known Member

Thích đã nhận:
    927
    kính chào các sư phụ.em có chuyện này muốn chia sẽ với các sư phụ và mong được các sư phụ chỉ điểm giúp em với ạ.tình hình là thế này ạ:từ sau tết em lặn lội cũng tóm được 8 em bổi ,hong cắt cánh sổng mất 1 em còn 7 em chia làm 2 nhóm,nhóm 1 có 4 em em cho là dở nên bỏ dưới quê 3 em ở lồng chứa 1 em ở lồng nuôi,đến nay nhóm này mà có người đi ngang là chúng tung bành bạch nhảy lung tung.nhóm 2 có 3 em em cho là khá nên đem lên phòng trọ(em ở trọ đi làm).3 em này em tóm sau cùng khoảng giữa tháng 3 đến nay thôi.3 em này không ở lồng chứa ngày nào cả mà em đưa thẳng vào lồng nuôi luôn .từ lúc nhập khẩu đến giờ 3 em này không tung hay nhảy nhót gì cả.em thoải mái cầm lồng dời ra phơi nắng luôn ạ.có khi mồi làm quá em nó sàng qua sàng lại thì em hạ lồng xuống ,thả em ấy ra cho đi vòng vòng một lát sau đó em nâng em nó đứng lên ngón tay và vuốt ve .lát sau em cho vào lồng lại .cứ vậy ngày nào em cũng thả ra và vuốt nay thì cả 3 em rất dạn người ,có 1 em mới về nhà 2 ngày đầu hong chịu ăn em phải đút ,ngày thứ 3 thì tự ăn và ngày thứ 5 thì mở miệng luôn ạ nhưng tiếng còn nhỏ thôi ,nay thì em ấy thúc luôn rồi mà tiếng vẫn còn nhỏ. 1 em thì có cặp mắt rất cô hồn ,cườm tấm,bộ ngực rất là ram bô .em này rất lì ,lúc mới vô lồng nuôi em nó đứng cầu tỉnh queo ăn lúa luôn hong thèm nhảy nhót gì hết.là em tiểu mà em viết trong bài em đụng bìm bịp đấy ạ.dưới em gọi là tiểu các sư phụ gọi là son hay sao ấy ,nó bo cò có cò có ạ. con mắt nhìn to lắm tròng đen tròng vàng đều to ,bao ngoài tròng vàng em thấy vòng đen cũng khá đậm làm đôi mắt rất cô hồn ạ.điều em muốn hỏi là các em ấy dạn người như vậy là do bản tính lì của em ấy hay là do em vuốt ve hàng ngày ạ.rất mong được các sư phụ chỉ dẫn ạ .em cám ơn nhiều nhiều ạ.:D:D:D

2. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    điều quan trọng mà bác ko làm toàn viết ko là ko thấy hình những con chim mà bác nói , trăm nghe ko bằng 1 thấy mời bác haaa

3. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    em chụp được nhưng hong biết đăng hình lên ,bác chỉ em với em sẽ đưa hình lên nhờ các bác phán cho ạ,cám ơn bác

hahai, hungcaonguyenda and ancugay like this.
  4. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    có nhiều trang up ảnh vd như upanh.vn , photobucket.com .... cứ vào google tìm là ok có những trang cần tài khoản " photobucket.com " , cũng có những trang ko cần tài khoản

5. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    em mò vô pho tobuc ket mà hong được,em đăng bên cu gáy facebook dược ạ tên là minh trang nguyễn đó ạ.đó là cu gáy org hay gì đấy

6. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Bác không chê thì send hình qua mail hoangyembb@gmail.com em sẽ up lên giúp bác :D

7. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    bạn tạo 1 tài khoản nich name bên Photobucket.com > đăng nhập > click upload > tải những hình ảnh xong > library > click vào hình cần đăng > nhìn bên phải thấy : Links to share this photo click vào đường dẫn IMG : thấy copied > Ctrl + v vào topic cần đăng hình
    p/s : cái này dễ mà do bác ko chịu tìm trong Google.com thôi người ta quay cả clip hướng dẫn luôn

8. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    em sẽ cố gắng làm thử xem,em hong rành máy vi tính đâu ,máy này vợ em soạn giáo án em mò vô xem thôi.cám ơn bác sanji để em thử xem

hahai, hungcaonguyenda and ancugay like this.
  9. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Do cách chăm sóc mà chim của bạn nuôi mau dạn hơn những con ở quê.Mong các chú chim của bạn mau nổi.Thân !

10. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    em đã gửi rồi ạ bác nhận được đăng lên dùm em với,có nhầm 2 tấm ha cám ơn bác nhều ạ

11. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    giúp em ha bác sanji cám ơn bác lắm lắm ạ còn mấy tấm nữa em sẽ gửi bác sau ạ

PHIOMON, hahai, sanji and 1 other person like this.
  12. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Xin lỗi bác vì sự chậm trễ, qua nay em không check mail nên không biết bác gửi cho em nay mới check.
    Đây là con tiểu lì bác gửi cho em.

13. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    cắt cánh xấu quá bác ơi , cắt khoảng 8 > 10 cái lông cánh tính từ ngoài vào trong là ok rùi . Này chắc bác tính nuôi thả đi bộ trong nhà luôn nè haaa

minhtrithanhtra, hahai, sanji and 3 others like this.
  14. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    cám ơn bác sanji nhiều ha em mới chơi nên cắt em nó xấu vậy đấy ạ hihi mai mốt em gửi bác tiếp nhờ bác đăng dùm em ha,tiện thể bác bói cho em nó quẻ với ,em bắt bằng mồi đất nên em nó về té xuống rồi bo không hà hong nghe chơi gì cả ạ,các sư phụ cũng bói giúp em nhá nhứt là sư phụ phiomon và sư phụ thần chém gió đó ạ ,em rất kính phục sư phụ về sự hiểu biết về chim cu ạ cám ơn các sư phụ lắm lắm.

minhtrithanhtra, hahai, sanji and 3 others like this.
  15. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    hai sư phụ ghé qua mà hong ai giúp em một quẻ vậy,giúp em với các sư phụ ơi,mai này có dịp em xin dâng trà mời các sư phụ ạ,em còn 2 em nữa chưa đưa lên được nữa nè mai mốt gửi nhờ bác sanji đưa dùm nhờ các sư phụ bói giúp ạ .cám ơn các sư phụ ạ

Last edited: 22/4/14
  16. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Vụ bói quẻ này chắc bác phải nhờ mấy cao thủ bói giúp rồi. Em mới chơi đây thui chưa được 1 năm nữa thì lấy gì bói cho bác :D, trong tay chưa có con mồi nào bác ơi chỉ có mỗi con sấm thổ Thầy dưới quê tặng hehe!

17. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    em gửi bác hai em nửa rồi đó ,bác đăng giúp em ha ,cảm ơn bác.em cũng mới chơi như bác ,được người chèo cho mượn mồi chơi đó

18. tinhtinh_l

Thích đã nhận:
    927
    sư phụ phiomon ghé qua mà hong bói giúp em với ,em chờ dài cổ mà hong ai xem dùm hết.buồn quá

19. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Con này khả năng lớn là giọng đồng kim. Có nước chơi nhanh, ra nhiều nước, bài bản dày, càng chơi càng ra bài bản. Có một điều này, thường nếu là chim đồng kim thì thời gian đầu đi tập mồi chim ít ra bài bản. Qua một, hai mùa chim mới ra bài bản dày hơn. Nói chung đây là một con chim khá, bạn cố gắng nuôi nhé. Tôi chẳng phải sư cu gì đâu (bị ném đá hoài đó) nhưng biết gì thì tôi nói cho bạn nắm rõ khí chất chim của mình. Chúc bạn may mắn, cu cò lúc nào cũng căng cứng.

sanji, nguyenhai_cg, ancugay and 4 others like this.
  20. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cu nhìn hoài thấy ngán nên k dám nói..cu này đoán thổ do lổ mũi khít k ngoái ở đầu, kèm do cườm chụm cũng tạm, có thúc tốt nặng tiếng do mặt rất lỳ...tướng dài như này thì chơi đất ok, qui thì chưa thấy rõ ràng nên tiếng nó sẽ rớt cũng như sắc lông của nó k minh bạch chứng tỏ chú ta chỉ khá thui nhe bác...chim cu em khoái nhìn nhất là màu lông độ no tròn chắc của từng sơi lông...chúc bác tìm dc con chim ưng ý...em htì k dám nhận là sư cu ...chỉ có là chơi là phải tự tin và luôn sẵn sàng nhận khuyết điểm...vài năm sau có thể em lại nhìn con cu khác nữa giờ thấy con nào cũng muốn thịt=))=)), em nói vậy là muốn bác tự tin chơi đó nuôi hay k là do mình k có sư cu nào hết chỉ có nể cái đức cái nhiệt huyết đam mê của các cụ thui...còn tài thì học mấy hồi hehe

Last edited: 25/4/14