365 ngày có cào cào.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hai laokai, 11/3/08.

1. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chia sẻ với mọi. người cách bắt cào cào,châu chấu này mọi người tham khảo xem thế nào.đầu tiên hãy chuẩn bị dụng cụ nhé!
    1-đèn tích điện TQ có thể dùng được trong vòng 2 tiếng đồng hồ.
    2-bình pepsi đục lỗ xung quanh cho thoáng khí.
    đợi trời tối bất kể mùa nào tìm nơi có cỏ,hoặc sân vận động.nếu ở ngoại ô thì ra cánh đồng.chỉ việc soi đèn mà nhặt cho vào bình pepsi bởi vì trời tối cào cào châu chấu ko bay cứ đậu im cho mình nhặt..hihi.
    đi vài lần như thế là kiếm được độ 2_3 bình.cách bảo quản thật là đơn giản.để vào tủ lạnh ngăn đá là ok.

KtsBim thích bài này.
  2. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác có nhầm không đấy! Mùa lạnh như vừa rồi có bói đâu ra cào cào châu chấu ( Thậm chí bây giờ cũng chưa có luôn)!
    Hay bác về chỗ tôi bắt thử xem, đố bác nhìn thấy con nào đó. Nhà tôi ở ngoại thành HN đồng ruộng đầy rẫy đó!!!

KtsBim thích bài này.
  3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hì, bác ý chỉ nêu cách để bắt cào cào đơn giản thôi, còn thực hành thì... còn tùy thiên thời, địa lợi nữa chứ ^^

KtsBim thích bài này.
  4. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    sắp có rồi đấy độ khoảng nửa tháng nữa thôi chưa đến mùa thì bạn chịu khó soi kỹ tí đi nhớ đi vào buổi tối nhé chắc là ko được một binh pepsi đâu nhưng cũng phải được nủa chai lavi đấy.thử đi rồi biết:laughing:

KtsBim thích bài này.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Nghe thì hấp dẫn ghê đấy, nhưng em sợ lắm, chỗ em làm toàn rừng núi, soi soi thế nào phải mấy em "Theo đóm ăn tàn" em í đợp cho một cái thì toi đời, em cứ làm cái vợt đi vào ban ngày cho chắc ăn, 30-60 phút cũng được nửa chai lavie!

KtsBim thích bài này.
  6. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    em biết rồi.
    nhưng hôm nào bác cứ rủ một vài người bạn cùng đi xem thế nào,em cam đoan với bác là bác mê ngay:laughing:.....thành công ngoài mong đợi.

KtsBim thích bài này.
  7. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Sorry bác ! tại bác nói thế nên tôi tưởng bác bảo mùa nào cũng có!

KtsBim thích bài này.
  8. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    ciao pác Slavia.
    có gì đâu.em còn một cách kiếm mồi hay lắm nhưng chỉ sợ nói ko ai nghe thôi~X(

KtsBim thích bài này.
  9. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Chia sẻ để mọi người cùng học hỏi đi bác Hai, kinh nghiệm của mỗi người luôn luôn là vốn sống đáng quý cho người khác.

KtsBim thích bài này.
  10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nghe giống chim nhỉ :D, em không nghĩ thế. Khi bác vừa đi vừa soi đèn, thấy động bọn nó đã nhảy ngay rồi

KtsBim thích bài này.
  11. hung hagiang

hung hagiang New Member

Thích đã nhận:
    2
    đèn nhà có.bình đựng cũng có luôn.nh­­ưng hà giang lạnh quá đi suốt rồi chả được con nào cả.chờ đến vụ thì bọn quán bia nó thu mua làm mồi nhấm rồi.ko tin mùa hè này ô sang hg xem tôi cho ô nhậu bét nhè cào cào,dế mèng cung có...nhớ sang nhé.hi

KtsBim thích bài này.
  12. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    kinh nghiệm của HAILAOCAI đúng đấy,có điều ở những chỗ ban ngày không nhìn thấy cào cào thì tối đến không có đâu,nếu muốn bắt tối thì ban ngày phải trinh sát trước nếu có thì tối chác chắn bắt được,dễ như hái dâu ấy ,nên đi bắt từ 20-22h,chúng ngủ như chết không sợ đèn nữa.

KtsBim thích bài này.
  13. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    mùa dế sắp đến rồi.
    anh em nào nuôi mi chú ý:D:dụng cụ để bắt dế chuẩn bị đi nhé!20h đêm một đèn tích
    điện một cái đũa,một cái can độ 5 lít. tìm chỗ nào đất tơi xốp ví dụ như vườn ở ngoại ô,gần sân vận động,công viên tìm lỗ dế rất đơn giản cứ thấy chỗ nào đất đùn lên nhô khỏi mặt đất là lấy cái đũa gạt ra đổ nước liên tục độ 0,5 phút là dế ngoi lên .lúc đó chỉ chỉ việc nhặt và cho vào chai hoặc túi...hi hi.cách bảo quản cũng đơn giản,cho vào ngăn đá tủ lạnh là ok tôi đã làm rồi kết quả là....2 năm nay ko lúc nào thiếu cào cào và dế::D

KtsBim thích bài này.
  14. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Cào cào dạo này gần tuyệt chủng rồi, Người ta phum thuốc trư sâu thế cơ mà, Soi mãi ko thấy bay nũa la để cgo mình bắt.

KtsBim thích bài này.
  15. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    hoami83.
    một số loại động vật quí hiếm thì mới lo tuyệt chủng chứ cào cào và châu chấu thì:laughing:VN ta 80% là nông nghiệp mà bạn có biết nông dân sợ dịch cào cào châu chấu thế nào ko?:laughing:

KtsBim thích bài này.
  16. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    em còn hai cái video đáng nhẽ cho vào cái topic mi hót nhưng em nghĩ nuôi mi nếu muốn cho nó khỏe và căng thì phải có mồi nên em cho sang bên...lày:laughing::laughing::laughing:<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i273.photobucket.com/player.swf?file=http://vid273.photobucket.com/albums/jj240/taybachai/choi2.flv">tiếp nữa <embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i273.photobucket.com/player.swf?file=http://vid273.photobucket.com/albums/jj240/taybachai/choi3.flv">

Last edited: 24/3/08
    KtsBim thích bài này.
  17. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    ngay chổ tôi cào cào kiếm khó hơn là dế. vậy tôi cho mi ăn dế mà không cho an cào cào thì có tốt cho chim hơn cho ăn cào cào không? lợi gì và hại chư thế nào?

KtsBim thích bài này.
  18. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cao` cáo` va dế la thức ăn tươi giúp chim mau sung thôi bạn cho ăn thứ nào cũng dc ca thứ nao` cũng tốt cả

KtsBim thích bài này.
  19. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    soi đêm kể cũng hay đấy Bạn ạ ,nhưng đêm rắn độc cũng hay đi ăn sương đó,bọn này hễ thấy ánh đèn là nó hay theo lắm :eek:coi chừng(ngày xưa mình bị một vố rồi ,hổ mang ngóc đầu phì...phì kinh lắm) .Thiếu mồi tươi thay tạm bằng sâu cũng được cơ mà .Cùng lắm vài tháng nữa sắp đến mùa lúa rồi ,mọi người bảo bọn chim yêu nó kiên trì thêm một tí!

KtsBim thích bài này.
  20. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chỗ các PÁC ít cào cào và dế thế a' ở chỗ em thì nhiều dế lắm còn cào cào thì cũng tàm tạm, vì ở đây có người nuôi dế để bán cho nhà hàng và chim cảnh đó. khi nào PÁC nào nghé Nha Trang có nhu cầu về dế và cào cào cứ PM cho em, em sẽ biếu các PÁC một ít về làm wà ^_^

KtsBim thích bài này.