4 ngày không thay nước , vấn đề sẽ ra sao? cần giúp đở

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi anhan, 9/8/08.

1. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vấn đề là thế này , hiện mình có nuôi 2 hồ cá đĩa, hồ lớn( 100x50x60) nuôi 20 con cá lớn, hồ nhỏ (120x50x60) nuôi 40 cá con size 5,6.Khó khăn là cuối tuần sau mình đi du lịch 4 ngày, ở nhà chỉ còn mỗi ông già vợ .nên không thể thay nước hay vệ sinh hồ được,chỉ có thể cho ăn thôi ...
    Mình không biết sau 4 ngày du lịch về cá sẽ như thế nào?Mình rất cần sự giúp đở của mọi người vì cá dĩa 4 ngày không thay nước là một vấn đề rất lớn...

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nếu hệ thống lọc, hệ thống vi sinh trong hồ của bạn ổn định và bạn không cho cá ăn thì 7 ngày không thay nước cũng không sao đâu bạn ơi !!

3. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hiện giờ mình bận rộn nên chỉ cho cá ăn vào buổi sáng (ngày 1 lần), nước thì 3 ngày thay 1 lần. Hồ của mình có kích thước 100x50x60 nuôi 8 con lớn 1 hồ. Đã nuôi theo cách này 1 tháng, cá vẫn bình thường, nước khi thay vẫn còn trong.

4. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Rất cảm ơn sự góp ý của hai ban ! mình hy vong sau 4 ngay du lịch về cá vẫn khỏe mạnh

5. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá vẫn sống khỏe chứ phải ko bạn,hệ thống lọc tốt là ok ah

6. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thứ bảy ngày 16/08 mình mới đi... thứ 3 19/08 mình về ...tối nay 15/08 cặp cá trắng vừa đẻ..giờ chẳng biết sao? đợt trước nó đâu có 7 em ,hơn 1 tháng rồi nó mới chịu đẻ lại ...thôi hên xui thôi..biết sao được ...order hết rồi ...

7. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    kô sao đâu anh ơi.cá vẩn sông tốt mà chủ yếu là dàn lọc thôi.chúc anh đi vui vẻ.

8. tikhin

tikhin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao anh ko thử xài men vi sinh Bio Mai Việt thử đi. Cá LH mà em để 2 tháng thay 1 lần nè. :D

9. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn mọi người ! khi về cá mình vẫn khỏe .... có cặp cá đẻ luôn mới vui , nhưng vì ph đến 7,5 nên bị ăn hết trứng ..hiihi... thế là mình lại cá 1 cặp cá mới...

10. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Anhan:
    Theo bạn mô tả thì mình có 1 góp ý nhỏ, cá bạn nên tập cho nó ăn đủ loại thức ăn để chúng dễ nuôi, trong những ngày đi xa, bạn chỉ cần cho ăn cá lóc nhỏ, mỗi ngày cho ăn 1 lần cũng được, ăn một lượng ít thôi, không cần cho ăn no, tránh cá nào yếu sẽ khó tiêu, cá Đĩa ăn cá lóc con, phân của nó hầu như ít bị làm dơ nước nhanh hơn các loại thức ăn khác.

Vài ý cho bạn tham khảo.

Thân chào!

Ut9

11. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Rất cảm ơn bạn , nhưng tiết là ở V tàu không có chổ nào bán cá lóc con hết ... hix

12. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    híc em đi chơi đà lạt 4 ngày thì em bỏ đói tụi này luôn không cho ăn gì hết, đặc biệt em cho tụi này nhịn đói trước đó một ngày vì nhằm mục đích cho tụi này ị hết phân đi rồi thay nước sạch sẽ, kiểm tra lọc, máy oxi thế nào ok là lên đường đi nhiệm vụ còn lại là chỉ nói một câu để lấy tinh thần "mặc kệ tụi bây mệt wa1"

13. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác minhhoang còn đỡ chứ nhà em hơn nữa tháng mới thay nước 1 lần à, hehehe nhưng nc' vẩn trong như thường

14. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại nhà em chơi máy loc nc' công suất 20w cho hồ dài 100cm cao 50cm rộng 40cm, em chơi lọc theo chình tự 2 bông 1 than hoạt tính và thêm 1 lớp bông nữa

15. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại em mắc đi hoc nên ko có thời gian thay nc' ạ, có thời gian cho nó ăn là may lắm rồi, hihihi

16. leekenbee

leekenbee New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đem 2 con bồ câu bông thường không được đẹp ra làm thí nghiệm huấn luyện nó ở hồ riêng. ko thay nước và cho ăn ở cái hồ đó cả tháng trời, có khi hơn luôn, thậm chí ko có oxi luôn mới ghê chứ. Vậy mà cá mình nó khỏe như voi, sống nhăng răng hơn 1 năm cho tới bây giờ lun. Đang dự định sẽ huấn luyện thêm với số lượng nhìu hơn thử.