5 ngày rồi cá đĩa ko ăn

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi fcdt02, 9/6/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cá đĩa em mới mua 5 ngày nay chẳng ăn j cả các bác ah, em cho ăn giun hay sâu đều chê tuốt , cứ đớp một cái rồi lại nhả ra. Cho thức ăn viên cũng vậy. Em chả biết làm thế nào nữa, cứ tưởng là đói rồi phải ăn tất, ai dè , cứ ăn rồi lại phun ra vậy. Tuy ko ăn một tý nào gần tuần rồi mà vẫn khỏe như voi, lại còn bạo nữa, chả sợ hãi j hết. Em sợ là để như vậy vài hôm nữa chắc các em ý teo mất. #:-S . Nhờ các bác tư vấn cho em với.
    Mà công nhận cá xanh Đức khỏe dã man các bác ah.

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác thử ra tiệm mua cá màba1c mua ấy hỏi họ xem trước đó đã cho cá ăn gì, có thể cá bác bị sình bụng nhưng không dám chắc vì nó nhịn 5 ngày mà vẫn không ăn thử cho ăn lăng quăng xem sao

3. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Chời ơi, coi bộ nó đói dzữ lém bạn ah, tôi cho cái j vào nó cũng lao vào thử ăn, đớp rồi lại ói ra luôn. Tôi đã thử cho ăn thức ăn khô, trùn chỉ, lăng quăng, thịt bò băm, cái nào cũng vậy hết. Ko chừng fải cho em ý xơi thử tép mất. Ko ăn nữa thì thôi đấy, chắc fải cắn răng nhìn em ý lên thiên đường mất.

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chắc cá bạn mới tậu về bị sốc nước nên bỏ ăn thôi, chừng tuần lẩ nó sẽ ăn lại, cá nhịn đói 7-10 ngày không sao đâu. chúc cá bạn ăn mạnh như hổ.

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chắc là cá lạ bể còn đang yếu nên nó khó đớp..anh gì coi xem trong mấy thứ cho vô bể lũ cá hào hứng đớp món gì nhất thì cho ăn loại đó coi..để khoảng dăm hôm nữa..quan sát tình hình cá rùi cho ăn từ từ...thường ngay cả cá sình bụng nếu đã đớp thức ăn thì vẫn nuốt cả chứ đâu có phun ra hết...hiiiii...

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ko sao đâu, đừng nôn nóng, cứ bình tĩnh, từ ttừ khi chúng thích nghi với môi trường mới là chúng sẽ ăn thôi.

7. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    hihi cảm ơn mọi người đã tư vấn, hôm nay cá của tôi đã ăn uống ngon lành rồi, té ra là bọn nó chỉ thích ăn thức ăn viên dạng nhỏ xíu thôi, còn đâu chả ăn cái j nữa. Cứ ăn thức ăn khô thế này còi xương mất nhưng thôi còn hơn là chẳng ăn j cả.
    Mà nuôi cá đĩa dễ thương thật đấy, tôi nuôi thử mà thấy khoái quá trời. Vừa nãy ra hàng cá cảnh ở Hòa Mã, 250k một đôi đĩa vằn đỏ to bằng 3 ngón tay, chời ơi đắt gần chít. Ah mà ở đó đang có đĩa trắng đó, bác nào kết thì ra khiêng về nhá.
    Cảm ơn mọi người nhiều nhiều, có j thắc mắc nữa tui sẽ lại vào xin ý kiến mọi người nhé.:-*

8. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tớ đã bảo bác ra tiệm hỏi người ta cho ăn thì mình cho ăn nấy vì con cá vừa mua về thường chưa thay đổi ngay khẩu vị, mà bác nên tập ăn mồi sống đi là vừ chứ cho ăn mấy thứ cám viên này thì cá bị đẹt đấy trước đây tớ đã tưng cho ăn nên biết.
    chúc bác nên cá tốt dạy cá ngoan:D:D:D

9. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nuôi ít thì cho ăn thức ăn dạng viên là thích hợp nhất vì khỏi phải lo khâu thức ăn cho chúng, nhưng cũng cần tập cho chúng ăn thức ăn dạng khác để bổ sung chất dinh dưỡng khi cần thiết. Tuy nhiên cái gì thành thói quen rồi cũng khó mà tập lại, cá đã thích ăn thức ăn dạng hạt rồi khi bỏ đói cả tuần cũng chẳng thèm ăn thứ khác, đúng là "đánh chết cái nết chẳng chừa"

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    heeee thế thì sướng rùi..mà cá của anh cho ăn thức ăn viên dành cho cá đĩa xong là lũ cá ko ăn các loại thức ăn khác kể cả trùn chỉ đúng ko ?? heeee thế thì giống cá nhà em rồi..chừ mà muốn chúng nó ăn các thức ăn khác khéo phải thay đổi nơi sống cho chúng !! hĩ hĩ !!
    nuôi cá đĩa thì dễ thương lắm..giờ mấy con nhà em thò tay vào đùa được với bọn nó vui ghê..có thể tóm tụi nó mà hông sao hết...giống mấy bác bên bõ la hán kêu sờ đầu con cá cho zui..hi