62 trống; 161 mái - vì sao?

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi bobodo, 1/3/07.

1. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có bày cá HM mới lớn gồm 223 con ( gộp từ 3 bày ). Nhưng thật lạ là tỷ lệ trống/mái quá chênh lệch ( 62/161 ). Vì sao thế các bác? [-(

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bobobo cho mình hỏi bạn ép cá tơ hay cá đã qua vài lần ép vậy, nếu cá đã qua vài lần ép thì thời gian giữa các lần ép của 1 cặp là bao lâu vậy.

3. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình thì chuyện đó bình thường thôi, tỷ lệ 50/50 là tỷ lệ đạt được trên lý thuyết, mà trên lý thuyết có nghĩa là số lượng nuôi phải cực lớn, các điều kiện thời tiết như nhiệt độ, ánh sáng... phải chuẩn, và bản thân cá cũng phải chuẩn ( ví dụ như ở người cũng có những trường hợp đẻ mãi mà toàn con trai hoặc con gái ), vì vậy theo mình nếu chỉ là chơi đơn thuần thì cũng không cần để ý lắm, còn nếu bạn muốn đạt tỷ lệ trống hoặc mái nhiều hơn theo ý muốn thì thay đổi một số điều kiện nuôi, ép, đến khi nào đạt tỷ lệ mong muốn thì cứ thế mà áp dụng, còn nếu không muốn thử nghiệm như vậy vì như thế rất mất thời gian thì mình...chịu vì có quá nhiều yếu tố ảnh hưởng đến tỷ lệ đực cái và mình cũng không biết các điều kiện nuôi ép của bạn thế nào nên không thể đưa ra chỉ dẫn cụ thể được. Mà theo mình thì quan trọng là lúc chúng nó lớn hẳn thì nếu tính theo các tiêu chuẩn halfmoon đàn cá được tỷ lệ bao nhiêu mới là quan trọng ( và theo mình thì trong đàn đó có con nào đặc biệt không là quan trọng nhất? vì mình cũng ép vài lần rồi, về sau toàn mang cho hết vì bọn cá con cũng bình thường, chỉ đạt chuẩn hoặc may ra có con có đuôi đạt đến overhalfmoon là cùng, mình luôn hy vọng là sẽ ra được cái gì đó đặc biệt nhưng đến tận bây giờ thì...hihi vẫn chưa được, cũng hơi buồn, nhưng vẫn quyết tâm lắm, hy vọng sẽ sớm có cái gì đó để khoe với anh em!

4. quoccuong1981vl

quoccuong1981vl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cho mình hỏi cá mái ép bao nhiêu lần thì tỉ lệ cá trống cao , và có cách nào làm cho cá trống trong một đàn là cao , bạn nào có nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo , cám ơn nhiều

5. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo một vài tài liệu thì cho lá bàng vào bẻ ép sẽ tăng tỉ lệ đực đó, nhưng quả thật em chưa thử

6. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @lamvn: Mình mua chúng từ hồi còn tơ. Cho ép nhiều lần và xáo trộn liên tục ( Thay đổi đối tác cho chúng liên tục, lần sau khác lần trước ), thứ nhất vì tìm được con cá HM vừa ý không phải dễ và không phải rẻ, thứ hai là mình muốn thử nghiệm về sự kết hợp màu sắc giữa cá cha và cá mẹ ---> màu sắc của cá con sẽ như thế nào.
    Về thời gian giữa 2 lần ép thì, theo sách vở, khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần ép là 10 ngày. Nhưng thực tế mình thấy ít cũng phải 15 ngày thì mới nên cho cá mái đẻ lại ( với điều kiện dinh dưỡng đầy đủ ) . Nếu bạn muốn bày cá con chào đời đông hơn, khỏe hơn thì để lâu hơn 1 chút. Túm lại là vấn đề này cũng đơn giản thôi. Khi nào bạn thấy bụng ả căng vàng, nhìn thấy cá trống mà tíu ta tíu tít (như thể các bé mới nhớn vớ được anh chàng Đài Loan hay Hàn Quốc gì đấy :laughing: ) là có thể cho ép được rùi.

@dungvd: Theo mình thấy thì hình như trong bày cá con nào cũng có 1 vài chú đặc biệt đấy chứ! Chẳng hạn như lâu lâu thấy có 1 em mái đuôi đủ 180 độ, hay giữa bầy xanh đỏ tự nhiên có 1 em trắng như tuyết ...
    Chúc bác dungvd sớm có cái gì đó để khoe với anh em nhé!

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Không biết HM thế nào vì mình chưa ép, nhưng với cá betta thường thì mình thấy các trại chỉ cho ép lần đầu và lần thứ 2 rồi thay cặp khác, khoảng cách giữa 2 lần ép trên một cặp cũng phải cách xa nhau, vì họ nói ép lần đầu thì tỉ lệ trống cao, nhưng ép lần hai thì tỉ lệ trống dưới 50% và lần 3 thì càng thấp hơn nữa.

8. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo như mình biết thì pH có đóng vai trò trong sự phân hoá trống mái trong bầy cá con. Có thể nó sẽ ức chế hay hỗ trợ tinh trùng mang NST X hoặc Y. (Ở cá hình như trứng quyết định giới tính). Ở một trang web Thái có nói nếu duy trì pH = 9 sẽ cho ra hơn 80% trống. Thông tin này quocvh chỉ mới đọc. K kiểm chứng được

9. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhưng theo em bác cứ suy nghĩ lạc quan đi, dùu sao haffmoon mái vẫn đắt và quý hơn trống là gì, nói chung đẻ được là thành công lớn rồi bác ạ