90*45 Hành trình tìm đến một thú vui!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi nghiamac, 20/9/12.

1. nghiamac

nghiamac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Chào các Bác
    sau 4 tháng nằm gai nếm mật. đọc đọc đọc ... đọc mãi cũng chán nghe mãi cũng nhàn lý thuyết mà không có thực tế cũng vứt.
    Ngày 18/9 Em xin phép cho ra mắt 1 layont
    .
    - Tham khảo 1 vài danh lam tháng cảnh thì thích cái này nên...
    - Đâu tiên là nham thạch 8kg mua của anh Lợi về rửa sạch cho vào túi lưới để sau này có thay đổi cũng không sợ lẫn vào ADA như có vẻ hơi ít ở 2 góc ở Hậu cảnh
    - 2 Bao ADA vẫn của bác Lợi
    - Loai hoai một lúc thì nó ra thế này đây. Do đi mua đá nó chỉ có vậy mà tuân theo ý tưởng ban đầu nên em làm ra thế này
    - có chút ánh sáng cho vui cửa vui nhà nào
    - Cây cối thì ra quán bác Hòa nhặt 1 ý cho vào. biết là còn thiếu nhiều nhưng mua cũng hết 160k. cuối tuần đi lấy về rồi cắm tiếp.
    - Lần đầu tiên cầm cây Panh mà tay cứ Run Run, nông sâu không rõ cứ cắm cái đã tính sau.... cho nước vào thôi. Được sự tư vấn nhiệt tình của anh Lợi về mua 5 thùng nước RO cho vào vừa đổ vừa hồi hộp.... sợ rỉ nước sở bục bể nói chung vừa cho vừa sợ
    - Cuối cùng đã cho hết vào rồi... sướng ..sướng quá .. Vừa đục vừa váng . cây cối thì nằm bẹp xuống chưa đứng lên được.2 góc ở cuối bể phần Hậu cảnh đúng như dự doán thấp và ít ADA. nhưng thôi để ổng định nước đã rồi cho vào sau.
    -Cho 2 lo vi sinh vẫn là của anh Lợi sau đúng 4 tiếng bể đã trong hơn rất nhiều kông bụi không váng nói chung là Sướng hết cả người
    Cuối cùng sau 4 tháng nhọc nhằn đã có được 1 chút thành quả. con đường còn lắm cây cối sau này cố gắng nhật đá của mọi người để có 1 cái bể đẹp.

Last edited: 20/9/12
    phuc_le, linhbongbong, Wam and 20 others like this.
  2. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Bác cho nham thạch vào túi thì sau này đúng là sẽ không lẫn vào ada. Nhưng như thế, liệu có bị mất hết tác dụng khi để nham thạch ở dưới cho thoáng nền không ? Em thấy một số bác vẫn trộn nham thạch với ada để trồng. Cây lên rất tốt :)

3. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Thank Bác.
    Em thì thích cài gì nó ra cái ấy. đường kính ADA bé tủ 1.5-2.2mm màu đen. còn nham thạch đường kính 5-10mm có khi còn to hơn màu nâu có nước thì ngả màu đen
    về mặt mỹ quan thì tính Em không thích 2 loại lẫn vào nhau, làm cho nền thành một loại hỗn hợp không thoại mái khi nhìn ngăm bể.
    Còn về để ở dưới đáy và cho vào túi lưới liệu có mất hết tác dụng của nham thạch không theo như bác hỏi thì em nghĩ như vậy:
    -Túi lưới làm bằng nhựa mà nhựa để dưới nước 30-40 năm nó cũng không hỏng mà có hỏng thì trắc gì em còn nữa mà sợ hỏng năm nay 25 xuân roài.
    -"Túi lưới" cái Tên nói lên tất cả. Là lưới thì nước vi sinh vật tuần hoàn vô tư. sơ con nào to bằng ngón tay thì em mới sợ chứ bé đến phải dùng kính hiển vi thì sợ gì. Cái tiện ở đây là lúc nào chán ta lật bể lên không sơn "vàng thau lẫn lộn" thôi bác a. À mà Bác cho em vài viên đá đi để em còn nhặt.

ngoc_tanlong, datmoc and mltk like this.
  4. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Lọc bác phi 110 đúng không, lắp đẹp quá. Sao tCN ngóc cao vậy.

5. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    phi 140 Bac a. em ko rõ có lẽ là do em đặt đèn hoi cao hom qua cho thấp xuống gần mặt nước roài.

6. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    quả lọc bác tự chế hay mua sẵn thế ạ :D nhìn đẹp quá :D

7. fuji

fuji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Thú chơi thôi mà, cứ hăng hái tự tay làm, xấu đẹp còn tùy miễn là mình thích là được. Chúc bạn sớm có bể như ý.

8. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    em mua nguyên vật liệu rồi về ngồi cưa đục gắn keo Bác ạ! :D

9. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Bác chủ chụp rất đẹp, cả cái ảnh bác chụp Cầu Long Biên cũng rất đẹp. Khí tài thế này lo gì không được tê người ( Sướng quá mà)

Bác chủ ở đâu thế . Nhà em có đá đới đến nhặt thôi :laughing: Long Biên bác nhé

10. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    sếp đá đẹp nhưng em thấy bể bác nên trồng Ngưu mao chiên lùn phía trước sau trồng ngưu mao chiên phía sau đẹp hơn đấy :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

11. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Tiện đây các Bác cho hỏi:
    Em mới Setup bể ngày 18-9 vay bao lâu thì thay nước 1 lần. và thay bao nhiêu % tổng lượng nước.
    thank.

12. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Với mình thì 3 ngày 1 lần mỗi lần 20-30% áng chừng đó thôi.chúc bạn nhanh có bể đẹp :D

13. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    chúc mừng bác nhé. cắm cây vào nước nhìn ngon phết, nhưng mà hơi ít cây, mai lên bác Hòa mua thêm rau lẩu thôi

14. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    bể của bạn đầu tư ban đầu rất ổn , đá bạn xếp rât đep, nhưng cây thì chưa ổn lắm
    mình có vài ý kiến như sau
    tiền cảnh dùng ngưu mao chiên lùn , tiêu thảo mũi tên , tiêu thảo xanh hạ cối , rau thơm hoặc sao nhỏ càng đẹp
    còn hậu cảnh có thể dùng vẩy ốc xanh ,đỏ,hồng hoặc trân châu cao đều rất hiệu quả.
    có vài lời góp ý . mong bể bạn nhanh đẹp theo ý chủ nhân!

Last edited: 21/9/12
  15. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Bể mới set hôm 18 thì để đến chủ nhật này cắm tiếp cây cũng đc. Thời gian chơi còn dài mà, từ từ rồi vào topic xin xỏ, có khối loại cây thông dụng dành cho người mới chơi --> cắm chi chít vào, sẽ có loại sống tốt và loại lên ko tốt --> giữ lại loại lên tốt mà chơi
    Tiền cảnh mà chơi tiêu thảo thì mua nhiều nhiều 1 tí, cắm 3-5 cốc vào 1 chỗ thành bụi to --> cái này mới đọc đc hôm qua, còn trc đây toàn tiếc cây nên chia nhỏ ra cắm thành ra ko đẹp

me^thuysinh thích bài này.
  16. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    TCN hơi ... Nhưng tổng thể sẽ đẹp nếu có thời gian và bổ sung thêm. :D. Điểm vàng có, nhưng hình như chưa có chiều sâu ( theo ý em thôi nghe), Bro đừng giận. Em mới tập tành chơi lại thôi, nên hơi nob tí :D . Hồ của em 5 năm trước đây: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=41031 .

ngoc_tanlong thích bài này.
  17. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Các Bác cho em hỏi tý!. em vừa thay nước hôm 22-9 hôm nay là 24 mới có 2 ngày thôi mà nước của em nó có cảm giác sánh sánh. Cho em hỏi lý do vì sao nước như vậy, vì hệ vi sinh hay vì nền nhả trất. nước em thay ko phải nước máy mà nước RO thay lần đầu 15% lượng nước.

18. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Thế ngoài tình trạng sánh sánh ra, nước có mùi gì không bạn? Nếu có mùi tanh tanh thì là bị tảo lam.

19. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Mình nghĩ cái này bình thường mà. Trong tháng đầu khi mới set bể...cứ tầm 2 ngày ko kịp thay nước là nước sánh và rêu bám kính lên nhanh. Vì 1 phần do các chất bẩn trong lũa, đá...đặc biệt là dinh dưỡng trong nền bung ra.

20. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Không bác ạ bể em rất trong đến cả bụi cũng không có. nhưng cứ thấy nước sánh sánh lại

---------- Post added at 08:47 AM ---------- Previous post was at 08:45 AM ----------

Vậy à Bác em không chơi lũa nhưng khi mới Setup em đã bổ sung 2 lọ Vi sinh để không mất thời gian tạo ví sinh