A E nhận xét giúp giọng gáy của e này !!!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Tí Cua, 3/7/13.

1. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    _ con gà tơ mới gáy, mình có gởi clip cho vài a e và các chú nhận xét giúp nhưng vẫn thấy chưa yên tâm, thôi thì đông người thì nhiều ý, phiền a e diễn đàn xem giúp, cho chút nhận xét về giọng e này.
    _ e gà gáy giọng gắt là gà già, con đó giọng chuông như đá lộn quá nhiều nên bị bể giọng.
    a e thông cảm vì clip quay mờ quá, con gà tơ gáy trong clip là 2 a e con gà 50% hôm trước có khoe. a e cho chút ý kiến, giọng gà gáy giọng gì, gáy vậy là đc hay dở. vì e này là gà để kiểm chứng ghen mái nên nếu a e thấy đc thì mình giữ lại mùa sau làm mồi :

http://www.youtube.com/watch?v=_BNfYaLCxHI&list=FL7__tnZWzetWvlCcim3nOLQ&feature=mh_lolz

nobitui, nam-hoabinh, babaqn and 2 others like this.
  2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Mình nghe con gáy phát đầu tiên thấy khá nhanh và gọn, còn giọng tiếp theo chậm hơn giọng con đầu tiên 1 tí xíu nhưng mình thấy 2 giọng đó đều Ngon bạn ạ . Đúng Không mọi người , chuẩn thì các bác cho em 1 tràng pháo Bông nhé ,vì mình chưa có kinh nghiệm chỉ biết nói theo cảm giác thôi .hehehe.

tranthaiGL thích bài này.
  3. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Theo y kien rieng minh la gay vay la hay lam roi con nay lam moi thi ok roi nhung mo wa nhin em no ko rỏ cho mấy.úp hình lên đi bạn. Mình có con gà gát giọng chuông nghe y như gà tre. Vay mà cũng bẩy được gà huống gì ga của bạn.

4. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Thứ nhất đề nghị Tí Cua đổi máy quay khác cở 12.1Mega để quay cho rỏ ràng nhìn mờ quá không thấy gì.
    Thứ hai: Cho anh hỏi gà rừng gáy trễ hơn gà tre thì giọng gáy tròn hơn đúng không Tí Cua? gà tơ nhà anh(gà tre) mới biết gáy giọng như bị nghẹt mũi, phải 1 tháng sau thì giọng mới ra giọng gáy

5. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    gà gấy giọng hay đấy. mình thấy con gà rừng rặc chú thạnh tặng gáy cũng kiểu như vậy. nhưng âm cuối giọng gáy gà của ticua nghe đứt quãng hơn. mình cảm nhận như vậy. hi

6. trungdinhnguyen

trungdinhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    quay mờ quá bác ạ muốn chiêm ngưỡng dung nhan em nó mà không thấy gì hết.Về giọng gáy mình thấy quá được rồi bạn chỉ mong em nó ra rừng vẫn phát huy như vậy là ok rồi

7. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Mấy con gáy, sao nghe nhiều giọng zay Tí, hay là nó còn tơ nên gáy chưa tròn 1 âm!!!!!!!!!!!!!!, nhưng mỗi giọng có cái hay riêng!!!!!!!!!!!!!!!!

8. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Con gà còn tơ mà gáy giọng đạt ghê. Giọng hay,gáy âm cuối gọn không khác gà rừng là mấy. Nhịp gáy rất nhanh và liền. Làm mồi thì quá ok nếu ra rừng được như vậy. Ticua cho dũng sdt vào hộp thư với nha.

9. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    a e nhận xét vậy mình cũng ko biết là a e nói con nào.
    con gà mà a e nghe gáy tiếng đầu tiên là con gà Già ( gà nọc hôm trước đã post hình)
    con gà gáy tiếng tiếp theo là con gà tơ 50% hôm trước mới khoe (hình mờ mờ là nó. con gà già thì ko có quay, gáy liên tục 4 tiếng )
    con này gáy 2 giọng, lúc ò lúc o. con gà sấm còn lại ( chung bầy với e gà tơ ) thì chưa quay clip đc.
    vì nó mới gáy đc khoảng 1 tuần nay thôi nên giọng chưa cứng hẳn ( nhịp gáy rung âm thứ 2 và 3 chút chút )
    a e nhận xét dùm e gà tơ thôi, còn e gà già thì khỏi tính, cám ơn mọi người nhiều.
    @ a Việt : theo e biết thì gà rừng tơ gáy giọng phải nghe thật đục, ko thanh như gà tre. còn chuyện gáy như nghẹt mũi thì e cũng ko rõ. nhưng thường gáy liên tục từ 5-10 ngày thì mới nghe đc rõ tiếng ( giọng đục nhưng nghe rõ tiếng ) hehe mua tặng mẹ cái đt S, giờ hết tiền mua đt rồi a. đang để tiền xây chuồng gà.

Last edited: 4/7/13
  10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Mình thấy con gà tơ đó nếu để chọn làm mồi với giọng đó là quá ok rồi Tí Cua , mặc dù tiếng gáy không nhanh cho lắm nhưng kết thúc rất có hậu , giọng rên rỉ và đứt quãng 1 cách rõ ràng . con này lên rừng chắc chắn có nhiều con bổi nghe tiếng là nổi máu chiến đó .

11. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    quan trong là mái bổn phai ko anh ty'.......................chứ mấy con này hên xui là vô nồi nước hết........^.^

12. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    bổn này là bổn xịn đó e, mùa sau sẽ lai tạo tất cả = mái bổn này. vào thăm a, a tặng 1 cặp mái ôm về.

13. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    hix hix...thứ 6 này em vào chú Thạnh trước đã...............

14. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    đang mong mấy a e chơi lâu năm lên góp ý, mà ko thấy a e góp ý, chắc ăn ở ác quá nên a e ko thèm nhận xét rồi. buồn như con chuồn chuồn.

15. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    gà gay vậy là ok lắm rùi ticua à. có được nhung con gà nhu vậy đi bẫy là hạnh phúc rùi.

16. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    đúng đó Tí Cua con gà mồi mà có đu­o­c giọng nhu­ vậy là ngon rồi . con nào cũng đu­o­c nhu vậy là quá mĩ mãn .

17. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Gà mồi không phải giọng là chủ yếu. Giọng chỉ một phần thôi.có con gáy giọng rất hay mà gà rừng ít chạy. Có con gáy giọng giống gà tre mà gà rừng chạy ầm ầm. Với mình thì nếu làm gà mồi thì gáy giọng gì cũng được miễn sao gà rừng nhanh chạy thôi. Với lại phải biết dụ bổi và hơi nhỏ con chút xíu nữa thì ok( tầm 0,8 ,0,9 lạng là ngon rùi).

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:16 PM ----------

Mà quên một tiêu chuẩn mà gà mồi phải có nữa là siêng gáy với lì. Không lì thì gà rừng dọa cho 1 ,2 hôm là bể.

18. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Gà gá y như vay cung ok roài . Nếu biết có đươc ko đem đi bẩy là biết kết quả thôi ma bạn ticua.

19. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    mình muốn a e góp ý dùm là e này gáy giọng gì vậy, vì e này gáy như giọng thổ pha, nhưng có a e góp là giọng sấm ? vì vậy mình mới đưa lên hỏi thử a e xem góp ý nó giọng gì thì chính xác.
    còn chuyện dungqb với tranthai góp ý thì mình cám ơn, nhưng bổn này mình đã từng ôm nên biết rõ lắm, ko cần kiểm tra việc nhạy bổi hay lì ko.
    a e góp ý thêm dùm là e này gáy vậy là đc ko, có chút nào giọng rừng ko, hay nghe như gà tre ?
    A e vào xem trả lời giúp mình 2 câu hỏi này nha.

dungqb and tranthaiGL like this.
  20. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Con tơ của ticua gáy giọng giống gà rừng rồi đó. Mà gà rừng có nhiều con gáy giọng kéo dài giống gà tre đó ticua. Con của ticua theo mình thì gáy giọng thổ pha. Mình góp ý không phải bỏ qua cho mình nha.