ace cho mình hỏi về gà tre lai rừng và ngược lại tí ạ.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi truonghack, 28/2/15.

1. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    y như tiêu đề của em hôm trước về lộc hưng, trảng bàng, tây ninh gé uống nước thì thấy có mấy con gà lai, y như là lai rừng thì phải, mình muốn mua, nhưng sợ hố, ace cho mình hòi như thế này làm sao để biết là gà tre lai rừng hay rừng lai gà tre ạ? vì mình thấy con đó nó vẫn chân xanh đen, vì còn tơ nên cựa chỉ mới nhú có chút xíu hà, giá 400k có được không? nếu lai vậy dùng làm gà mồi có ngon k ạ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:51 PM ----------

mình tả sơ về ngoại hình con gà mình định mua nhe: gà còn tơ, kựa mới nhú, chân đen, tai hơi trắng, cánh sệ, lông thì mới lên được chút ít nhưng nhìn long cánh thấy rất đẹp u như gà rừng.

2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Tại sao bác không móc điện thoại trong túi ra chụp nhanh 1 kiểu úp lên cho ae xem nhỉ. Bác mô tả như vậy cũng khó đoán nó lai gì, nhưng theo mình thì khả năng con gà bạn định mua là lai rừng! ( Đoán mòo thôi ) vì ko nhìn thấy gà!

3. truonghack

Thích đã nhận:
    183
    mình quên giờ mới tức, mà nếu tre lai thì có làm mồi được không?

4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Đa số gà mồi là tre lai rừng hay rừng lai tre cũng vậy. nhưng ko phải con nào cứ lai như mình nói ở trên là làm mồi đc bạn nhé. gà mồi nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm.

truonghack thích bài này.
  5. Nguoidaukho

Nguoidaukho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    Em đang chơi gà loại lai tạp ko rõ nguồn gốc này nên e trả lời chính xác cho bác luôn .
    Thứ nhất ko cần biết lai rừng hay rừng lai , cứ màu điều ( tía ) tai trắng mòng lá ( cờ ) cân nặng từ 1,1kg đổ lại , chân xanh hay chì là ok đã đạt về hình dánh bên ngoài
    Thứ 2 : yêu tố quan trọng nhất về giọng gáy , phải gáy gọn là chơi đc rồi , nếu kiếm đc gà có giọng gáy gần giống gà rừng thì quá tốt , còn gáy giọng gà tre nhưng âm cuối gọn là chơi đc
    Thư 3 : chuẩn nhất là kiếm đc con gà màu điều tai trắng mòng lá chân xanh đen nặng khoảng 8lang cang nhỏ càng tốt , mắt vằng mắt đóng ( thụt sâu vào trong ) ôm con gà lên mà thả xuống đất nó kêu cục cục ù ù , có tiếng gáy gọn âm rừng nhiều tiếng cuối ọc như gà rừng thì đó là 1 con gà lỳ đòn và làm gà mồi chuẩn .
    Mấy con gà lai nặng làm mồi ngon đẹp nhưng đi bẫy mất công cắm dò lắm , để gà bổi lọt qua đc thì chuyện bể gà và ko bắt đc gà bổi là chuyện bt , mấy loại này đc vài chân là kiếm đường chẩu rồi , gà như e nói thì độ lỳ cao hơn và ít mât công luuện tập hơn , nhưng có điều là hơi khó tìm .

nguyen cong hau and truonghack like this.
  6. truonghack

Thích đã nhận:
    183
    vậy được rồi quay lai xúc luôn thôi có 350k hà, con đó chắc cũng được 6-700g quá.

7. baygarung

baygarung Active Member

Thích đã nhận:
    21
    ga tre lai rừng là gà rừng lai tre đó bạn. làm mồi thì tùy con bạn àh .con hay con dở .con nào vào rừng chịu gáy là làm mồi dc thôi. còn hay dở phải đi dánh mới biết dc

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:00 PM ----------

ban nói gà lai nặng làm mồi không ngon,dễ bể là chua chính xác nha bạn... mình ôm con f1 lai khá nặng bắt bổi rất nhanh va rất lì...bổi vào đá rất nhiều lần chua bị dính cựa lần nào nhé. lai nặng bắt bổi rất ngon nhưng có cái ít gáy va nhát .chỉ dánh một hai kèo là hết gáy rui. hôm nào yếu lủa ra rừng không dám gáy.....chỉ có căng lửa mới đi đánh dc . khó chơi....

8. Nguoidaukho

Nguoidaukho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    Ớ mình nói gà lai nặng làm mồi ngon và đẹp mak ... Hihi ... Dễ bể ko có nghĩa là con nào cũng vậy , kha năng bể cao hơn gà tre lai như mình nói ấy mà ... Bạn có con gà mồi vô giá đấy . Chúc mừng bạn