ADA Nhập môn

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi toetoe, 18/9/06.

1. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bể setup đựoc hơn tháng
    kích thứoc 70x40x40.
    powersand special x 2 lít.
    Aquasoil: 15 lít
    Đèn: 4 x 20W NA
    Lọc: Ngoài
    Phân nứoc: Brighty K, GreenBrighty Step 01
    Mong các bác bình phẩm và cho ý kiến đóng góp. Cảm ơn nhiều!!

Last edited: 18/9/06
  2. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồ của bác Toetoe đến hôm nay ổn quá rồi nhỉ, riccia lên mướt quá ! Bác ráng chăm sóc thêm chừng 1 tháng nữa đám ngưu mao chiên lên rậm hơn, và đám cỏ gì đó phía hậu cảnh lên um tùm hơn là hết ý !

Thế nhưng...bác nên chịu khó thò tay vào bắt cái đám ốc bé tí ti đang bám đầy trên mấy cục đá đi nhé...mặc dù đã giảm đèn khi chụp nhưng vẫn nhìn thấy tụi nó...trông lổn nhổn khó chịu quá ! (hay là qua Hongket mượn tạm em nóc mắt đỏ 1-2 tuần gì đó...hé hé)

Theo mình thì nên giảm bớt quân số cá đi thì cảnh sẽ hoang vu, tự nhiên hơn...khoảng chừng tối đa 10 em neon thôi (đơn vị tối thiểu 6 em neon là đẹp nhất)...lý do là mật độ cá trong thiên nhiên thường là ít hơn cách chúng ta hay thả vào hồ thủy sinh nhiều, nhất là những hồ có kích thước chiều dài dưới 100cm mà thả nhiều cá quá sẽ có cảm giác rối khi ngắm !

3. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @dtnguyen62: đám ốc ấy, em làm theo "Định luật ốc " của bác: Nứoc có ổn thì ốc mới phát triển đc:laughing: . Noí chơi chứ vài bữa nữa em sẽ cho biệt kích cá nóc mắt đỏ vô hồ ngay. Việc giảm quân số neon đi là nhất trí. Chờ vài bữa cái hồ ở nhà nó ổn, em sẽ share ra ngay, giảm xuống chừng 10 em là ok.

Thân

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Rất là mướt...chờ đám cỏ chỉ ...xí quên đám Tóc tiên phía sau lê đụng mặt nước là tuyệt...
    Chỉ có một việc :mấy cục Riccia hơi đều nhau nhên trông không được nature lắm...nó cũng sắp...nổi lên rùi nên chân mấy viên đá bị trống...

5. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Anh dtnguyen : Trồng cây theo kiểu Nature Aquarium như thế này phải đòi hỏi sự kiên trì của người trồng, hồ sẽ không đẹp ngay được. Còn cái khó nhất là phải làm sao để cây nó phát triển theo ý của mình, cắt-tỉa như thể nào để duy trì được vẽ đẹp của hồ.

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @bác toe toe: Mấy viên đá của bác lên rêu khiếp quá, bác lôi ra có khi nó tróc thành mảng ấy!! Hay là bác cố tình để vậy?? Em thì ko khoái nó đen thế vì để cạnh rica làm nó mất vẻ đẹp trong sáng của nó :D Đam rica theo em về độ cao thấp của các khối chưa ổn, nên có những cục cao hẳn hơn để tạo nhịp điệu. any way bể này ngắm cùng bia lạnh và khô mực đã phải biết :D :D

@anh Fah: đám cây đằng sau nhìn như là Giang Thảo phải không anh??

7. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    @Fahsailam: Đồng ý với bác cà 2 tay và 2 chân ! Vì vậy mình mới nói với Toetoe là khoảng chừng 1 tháng nữa thì đẹp hết ý luôn !

@Coi77: Đá trong hồ của Toetoe là đá Fuji rock nên trông nó thế đấy, không phải bám rêu đâu !

@Toetoe: Bụi dương sỉ của hồ ở nhà bác sao rồi, tách được bụi nho nhỏ nào chưa bác ?

8. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Chào coi : Cây mà em hỏi thì anh Aquatichung đã nói tên cho anh nghe 1 lần rồi nhưng anh quên rồi:D Nghe nói HN nhiều lắm. Còn về độ cao và thấp của Riccia em nói đúng dấy. Bác toetoe mới khám phá ra là tại sao Ông Amano hay trồng Ngưu mao chiên và Riccia trong hồ. Vì vậy bác ấy mới bổ sung cục Riccia vào sau này.

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @anh Fah: Vậy thì nó đúng là Giang Thảo rồi, ở HAN có 2 loại 1 loại của Bỉ mang về, một loại là lấy ở Ninh Bình hay Thanh Hóa gì đó em không nhớ!! Loại này mọc cũng hay lắm, thích hợp với hậu cảnh của hồ Amano.

10. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    sao nước của bác nó cứ đen đen thế nhỉ??? lạ quá ??
    Ricca lên tốt quá, ôi em thèm trồng đc ricca như thế quá

1 person likes this.
  11. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @Coi77: thấy Amano hay dùng đá loại này nên bắt chước, để vào thấy cũng hay. Đúng là nó có hơi rêu tí, nhưng nhìn nó hoang hoang, mình lại thích. Ricia lúc đầu mình cũng chọn đá theo ngẫu nhiên lớn có, nhỏ có, nhưng khi Ricia phát triển thì kích thứoc lại gần như giống nhau. Đang suy nghỉ có khi sẽ phải làm thành mảng - mảng 2 cục, mảng 5 cục....thì hoạ may mới đẹp được. Sẽ chỉnh sửa. 01 điều nữa là bể này hy vọng chơi đc lâu nên khi nào vào SG nhớ nhắn, sẽ có bia lạnh và khô mực và hy vọng bể vẫn còn!!!:D

12. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @coi77: Ra là cái cây phía sau hậu cảnh là Giang Thảo, mình tìm hoài ở SG mà không thấy, phải nhờ bác Fah kiếm dùm mới đựoc 01 chậu cây cạn, cắm vào đang theo dõi. Hà nội loại này lắm ah!

13. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Do mình chụp hình canh hơi thiếu sáng. Nhưng khi xem, riêng mình ltự nhiên lại thích cái tông màu "đen đen" ấy của hồ. Đúng là "bất chiến tự nhiên thành". Ricia bạn cứ lấy từng mảmg rồi dùng lứoi cá buộc vào đá thì nó ra thế ! CO2 nhiều, đèn nhiều.

14. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vậy là bác ToeToe đã quyết định "khoe hàng" rồi hén. Cái hồ này lên hình ăn ảnh ra phết, nhưng thiệt tình là nó không phê bằng ngắm ở ngoài thực tế.

Còn cái vụ ốc thì....khi nào bắt ra thì bác bỏ vào rổ, chờ anh dtnguyen62 mang bia sang nhé.........nhớ chừa em 1 ghế.....Hihihihi

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @toetoe: he he bác nhớ nhá!! Em phá cả 2 thứ đấy, cả mồi lẫn bia :D :D Bác thích Giang Thảo thì em sẽ tặng các bác chút hàng hiếm này :) Màu nước đen đen là đặc trưng của bể dùng ADA đấy ạ!

16. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Màu nước đen đen (mô phỏng màu nước có hòa tan, phân hủy lá cây rừng) như Coi77 và nnkeng47 nói chỉ đúng với loại ADA Aquasoil Amazonia thôi (loại đất nền có màu đen sử dụng cho thủy sinh cảnh mô phỏng lưu vực sông Amazone và các vùng tương tự...thí dụ như lưu vực sông Mekong đoạn chảy qua Cambodia và Việt Nam). Còn nếu sử dụng ADA Aquasoil Africana hay Malaya (loại đất nền có màu nâu đỏ hoặc nâu vàng sáng) thì nước hoàn toàn trong vắt và sáng màu (crystal clear) !

17. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @coi77: Ra là dùng ADA thì màu nước đen đen, giờ mình mới biết đấy. Hôm nào có dịp vào nhớ cho xin ít Giang Thảo nhá đồng thời chuẩn bị tinh thần chiến bia và mồi đấy.

18. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cập nhật bể sau 15 ngày

Bể sau 15 ngày, đã gở bỏ Ricia vì mọc nhanh quá, nổi lên hết. Có Bác nào biết cách giữ Ricia cho khỏi bung lên cho xin cao kiến. Cảm ơn

19. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue kết cái hậu cảnh bằng giang thảo & cỏ cọp kia wá đi thôi....1 viền HL mini rất duyên...có 1 cao thủ nói rằng muốn giữ riccia thì phải chăm tỉa mỏng chúng đi như kiểu hớt tóc đầu đinh ý ậ...:D

20. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bỏ rica ra coi đẹp hơn đó bác!! Thứ 2 nè em có mặt trong SG rồi!! Bác chuẩn bị đồ nhá :D :D :D :D