ae chỉ giúp than căng lữa với

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vinhphong, 11/10/11.

1. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    trước chơi chào mào .giờ mình mới tập chơi than .hiện mình nuôi 1 em 4 mùa ,1 em 3 mùa .4 em mùa này .tất cả đều đã thay lông xong 2 tháng nay rồi ,mà sao ko có em nào lên lữa hót sổng cả .mặt dù cào cào vẫn cho ăn hàng ngày .
    công thức cám của em đây ,có gì bất ổn ko các bác cho ý kiến
    + đậu phụng 300g
    + tôm tuơi 300g
    + trứng gà 15 cái
    mình ko cho ăn sâu tươi và sâu khô .tắm phơi nắng hàng ngày

kianoza thích bài này.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ăn ngon vậy mà không hót à?
    Thử đem đi chỗ khác cho đấu hót với chim lạ thử xem.
    Mình làm thức ăn đơn giản hơn mà vẫn hót ngon lành.
    + Thức ăn gà con 1/2kg
    + Trứng gà 10 cái.
    - Cào cào, dế, không được đều lắm.
    - sâu tươi hàng ngày.

motngaybinhyen and vinhphong like this.
  3. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    ko biết làm sao luôn. có mấy anh đem chim đến dợt ,thì cả đàn làm dữ lắm ,nhưng ko có thì cả đàn lại im re ,chỉ toàn hót chuyện .có lẽ do quen mặt nhau nên ít hót chăng .mình ko có thời gian đi dợt .vậy có cách nào cho mấy em chịu hót sổng ko .chứ kiểu này dễ nãn quá .

4. dluan

dluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bác cho ăn ngon mà kì vậy?
    chim nhà em ko có vụ này. chắc do có mái. với lại treo chim xa nhau.
    bác thử xem thế nào.

vinhphong thích bài này.
  5. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    vậy để tìm 1 em mái xem sao .chim thì mình treo ko thấy mặt .lâu lâu đem kè vẩn ko thấy có chuyển biến .2 chú có mùa lúc trước chủ cũ cho ăm cám gà con ,mà vẫn hót như điên .mình thấy hay nên bắt về .vậy mà thay lông xong chả thấy hót

motngaybinhyen thích bài này.
  6. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    mới tìm dc 2 em mái về cho kè thử .nhưng ko thấy ăn thua

7. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    nui chim,việc đầu tiên là ko nên gấp gáp bác àh,thời điểm em đọc được bài này của bác là tháng 10,nghĩa là mùa thay lông,cùng nghĩa là mùa mưa,với hiện trạng mưa gió thất thường, ko có nắng đều sẽ 1 fần làm cho chim lâu lên lửa
    hơn nữa,chế độ ăn và dợt dãi cũng hết sức wan trọng trong wá trình lên lửa của chim,hãy xem cách này có giúp dc jì cho bác ko nhé :
    -sáng sớm fơi nắng,từ lúc có nắng xuất hiện tới khoảng 1 tiếng sau thì đem vào,nui hót ko cần fải fơi nhìu,fơi nhìu khô chim,ít hót,chậm lửa
    -tắm 1 tuần 3 lần.nên giữ nhịp này đều,nếu 2 4 6 thì cứ thế mà làm, đừng bỏ bê vài ngày ròi 3 5 7 thì cũng ko tốt
    -chế độ ăn : cào cào cái ( cào cào loại to ) 1 buổi sáng cho vào khoảng 15-20 con,tùy vào khả năng.Khi chim ăn hết sẽ chuyển sang ăn cám,tầm độ khoảng 4h chiều,bác cho 1 ít sâu tươi vào cóng cho chim ăn,ko nên bỏ nhìu,tầm khoảng 1/4 cóng là dc
    -chế độ dợt : bà con ở đây hay nói, dợt nhìu thì mau lên lửa,xin thưa,lửa ở đâu mà lên nếu ngày nào cũng xách đi tới đi lui,đặc biệt nếu con than đó gốc từ bổi lên,1 tuần tốt nhất từ 2-3 lần dợt là đủ. KHi ra dợt cũng cần lưu ý,chim chưa có lửa đừng bắt chước ng ta móc vào mấy chỗ đông nghẹt chim làm jì, ko có lửa con chim vào đó càng hoảng,lửa ko lên. Cứ đem ra xa 1 tí,có 1 chị mái cặp kế bên thì ko còn jì tuyệt bằng. Mà đã móc ở đó thì cứ móc hoài,đi dợt cứ móc ở đó, tới khi nào thấy chim có lửa chơi hăng hãy đổi chỗ
    -Ở nhà cũng đừng nên soi mói con chim nhìu wá,để cho chim dc thoải mái,xách tới xách lui ngắm nghía cũng ko fải là cách hay
    -làm cám cũng là 1 vấn đề : cám chim hót của em thế này đây : 100g đậu fọng,10 cái trứng vịt,100gram tép
    +100g đậu fọng sống mua về rang chín,bóc vỏ,bỏ vào máy xay xay nhuyễn,lấy vài tấm khăn giấy trải ra,bỏ đậu fọng đã xay lên,fơi nắng tới khi thấy dầu rút hết wa giấy thì thay tờ khác, tới khi hết dầu thì dc
    +đập hột vịt,lấy cả lòng trắng lẫn lòng đỏ, nhìu ng` nói lòng trắng ko tốt,em thấy cứ dùng thoải mái,chim ăn càng bóng lông,đánh đều
    +lấy tép sông,bỏ lên chảo rang chín,cẩn thận kẻo cháy,xong đem xuống bỏ zô máy xay sinh tố. Lấy 1 cái vỏ hột vịt,rửa sạch,fơi ráo,bóp nát bỏ vào tép,xay nhuyễn hộp hợp tép và vỏ hột vịt
    +lấy hỗn hợp này,trộn chung với đậu fọng xay nhuyễn,bắt lên bếp,cho hết hột vịt đã đánh vào,đảo đều tay,tới khi thấy khô là dc,nếu bị vón cục thì lấy tay bóp ra,thấy hỗn hợp khô ráo thì tắt bếp
    + đem hỗn hợp này lót giấy fơi nắng cho ráo 1 lần nữa, sau đó đem vào máy xay 1 lần nữa cho thật mịn,bỏ vào hũ sành,đóng nắp kín,ròi cho chim ăn dần
    +cám cho chim ăn 1 ngày múc chừng 2 muỗng cafe nhỏ, đừng có múc đầy cóng,chim ăn ko hết, nắng gió làm cám chua chim ăn ỉa chảy mất lửa luôn
    Đó là vài kinh nghiệm chơi than hót của mìnn,chia sẽ cho anh em,có thể sẽ ko đúng ý nhìu ng` nhưng các bác góp ý để cho box thêm vui nhá

8. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161

Last edited: 16/10/11
  9. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333

dudon thích bài này.
  10. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    chém nhau vỡ đầu hết rồi.hahahahahhaah........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................nhịn nhau tí đi

11. nhocrang

nhocrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chém nhau hay chém gió vậy ............................. ^^:)

12. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    chế độ nuôi của mình cũng gần giống như bác .tắm hàng ngày .mồi tươi thường xuyên (cào cào ,trứng kiến ).mình ko cho ăn sâu quy vì ko có dk đi mua .mình mới đem về 2 chú mái .mấy hôm nay đi dợt thử cùng em mái .thấy chú 5 mùa đã bắt đầu căng lữa hót sổng rồi .chú 4 mùa chưa thấy gì .chắc đợi thời gian nữa xem sao .còn mấy chú kia ko đem dợt thử nên chưa biết .công thức bột của mình :300g đậu phụng
    300g cám gà con
    300g tép tươi
    15 lòng đỏ trứng
    ko biết vậy có ok chưa .mong mọi người góp ý thêm

13. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Theo em biết thì chuyện dãi dợt nên cẩn thận 1 chút sẽ rất tốt cho em nó mùa sau ...ví dụ nếu Than mới qua 1 vụ thay lông và khoảng 1 năm lồng thì đi dãi dượt nên để biên thật nhiều kể cả lúc bạn cám thấy em nó căng ( căng sổi ) và không mở áo lồng cho đến lúc bạn cảm thấy nó hót sổng nghe bức bối thì mở hé chữ A là ổn , tuyệt đối không mở áo để ở cạnh những con khác . Có nhiều người do sốt ruột chim chưa căng mang đi dãi và hậu quả là em nó hoảng loạn mất lửa , với chim nhà mình chỉ cho đi dãi vào lúc đã có 2 lần thay lông ( mỗi lần thay là 1 lần lửa của em nó nhiều hơn) ,bạn khắt khe với Than bao nhiêu thì thành quả sau này sẽ tuyệt vời bấy nhiêu .

Còn về cám thì mình thấy thế này ,em nó ăn cám cũng không quá nhiều nên làm cám cũng không nên quá cầu kỳ ,với mình lúc em nó thay lông xong thì cám của mình cho thêm ít thịt chó ( 100g lạc thì cho 30-50g thịt chó + trứng + tôm ) . Do em nó là loài ăn côn trùng nên có mồi tươi liên tục là em nó đẹp trai nagy .

Em chơi Than Nam nhé các bác ...nếu có gì không phải các bác bỏ quá cho em ..Thân

Last edited: 28/10/11
    vinhphong thích bài này.
  14. Thôn Nữ

Thôn Nữ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    mới biết đc 1 công thức cám mới cho than nữa....cao kiến cao kiến...hiii
    @ vinhphong:
    nếu con 4 mùa chưa có lửa củi thì hết thì bác chuyển lên sì phố để em nuôi cho, xem có mát tay ko ..nếu ngán nó thì pm nhé bác. vì em trực tuyến bên box gia cầm thui, box chim lâu lâu đánh võng 1 cái vho vui vui...

vinhphong thích bài này.