Ae chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với ...

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi phu_tan, 16/7/12.

1. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Mình có một số vấn đề mà mình cũng ko rành nên mọi người ai biết chia sẽ kinh nghiệm với :
    1. tình hình nhà mình có một cặp bồ câu đua ... đem về lúc nó được 6 tháng , ông anh wen để lại cho chơi ...nay chim về nhà cũng hon 12 tháng , mình thấy chim tha cây , quấn ổ tròn , đẹp lắm , thấy 2 con rỉa lông cho nhau nữa mà còn đạp cồ như gà ý ...mà chúng quấn quýt nhau 7 tháng nay rồi , em cung cấp thức ăn đủ loại nên mấy cặp ở nhà đều sinh sản bình thường , còn cặp này nuôi đến h vận chưa đẻ ... ko bít chim đua có khác gì bồ câu bình thương ko nữa ... mà làm quá chừng ổ mà chỉ có ổ của tụi nó bị con gà tre bay vào đẻ hoài ... mà 2 con này lúc gà tre bay vào đẻ nó chả cắn , z mà khi con gà mái dòy ấp thì cặp này cắn te tua con gà mái để giành lấy 4 trứng ... mình đi học nên lâu lâu mới zìa we ..bữa h mẹ điện thoại lên nói sao 2 con này nó ko chịu đẻ toàn ấp trứng gà tre thui ..bữa h nở được 2 bầy goy , 8 con gầ tre con , nở xong z mà nó tuong bồ câu con dý bầy gà con ép dút sữa diều thấy mồ luôn ... Mẹ thấy z nên bắt gà con ra nhốt riêng ... nuôi đến h nó cứ ấp trứng gà tre mà chả thèm đẻ ..ae tư vấn giùm em về cặp bồ câu đua này với ..thật tình em quý nó nhất trong bầy bồ câu nhà em ..z mà bị z ko bít phải làm sao nửa ?
    2. Ba thằng bạn em làm quân đội gần khu sân bay ý , ba nó đem về cho em 2 cặp bồ câu gà ..to lắm chả biết bay toàn đi bộ ko hà ... chim đang bắt ổ , mình mua co 150k một cặp ak ..mà trong đóa ba nó kể mấy đứa tụi nó cho ăn bắp đá ko hà ... mà dưới we cả bầy bồ câu chỉ ăn lúc vs thức ăn gà con ..h đem 2 cặp zìa nhốt cho lúa vs thức ăn ko chịu ăn . thà nhịn đói chỉ uống nước thui .... z mình phải làm sao h , ko lẽ mua bắp đá cho nó ăn hoài sao đươc.. hix ! cần mọi người chỉ giùm cách tập cho chim ăn lại lúa giùm mình với ..chim nhịn đói từ thư 7 ( tại mình đem zìa thứ 7 ) mà wen mua bắp ..dưới we thì chỉ có lúa vs thức ăn , h làm sao cho nó ăn đây ...
    Có 2 vấn đề mà vấn đề 2 gấp hơn ..ae chia sẽ giùm mình vs ..tại cuối tuần mới zìa lận . hix :( sợ 2 cặp đóa ko qua nỗi quá ...:crying:

2. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    sao ko ai chỉ mình duoc z ...một cặp đã hy sinh vì k chịu ăn ..buồn quá ! :(

3. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    1.Bạn nhốt bồ câu đua riêng ra 1 nơi riêng không được để gà tre bay vào chuồng giành ổ rồi chọc phá ổ đẻ của chúng, tốt nhất làm chuồng cao lên nếu nuôi thả hoặc không thì làm chuồng quây lưới mắt cáo lại nhé.
    Bồ câu nó bị stress đấy khi trứng của nó không ra con nó mà lại ra gà tre thì làm sao mà không bị strees dẫn đến không đẻ nữa, làm sao cách ly để bọn gà tre không vào tổ của nó nữa và hạn chế xem ổ nó lúc đẻ thôi để cho qua 1 thơi gian đã (tầm 2-3 tuần) vẫn cho ăn uống bình thường nhé.
    Bỏ ngay trứng gà tre ra nhé vất vào ổ nó trứng bồ câu khác đi để nó nhớ trứng của nó như thế nào
    2.Bạn trộn bắp đá (không biết có phải hạt ngô không), cám gà, thóc cho nó ăn lúc đầu thì bắp đá nhìu sau đó loại dần dần nhưng vẫn phải trộn cùng thóc, cám gà nhé cứ từ từ không vội được, ngoài ra xem chuông trại nhớ dọn vệ sinh sạch sẽ, nước uống thay hàng ngày nhé
    Trong trường hợp 1 cặp trên hy sinh mà không ăn phải dùng biện pháp đút cám vào mồm nó kẻo không lại chết

phu_tan thích bài này.
  4. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    1.Cặp chim của bạn có thể vô tình là 2 con trống,bạn nên đổi 1 con trống lấy 1 con mái khác thây vào là đẻ ngay!Điều khó khăn ở đây là tốn tiền mua 1 con mái tốt và thanh lý con trống dư!
    2.Chim ko ăn thì người nuôi phải vò cám trộn nước nhét vào miệng chim,để giữ chim ko bị đói và tập cho chim quen dần với mùi cám!Bạn cứ để chim đói đến chết thì tội lắm!

phu_tan thích bài này.
  5. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    Hix.... mình mới zìa quê hôm qua ..mua zìa 10kg bắp cho nó ăn ... vấn đề là ko có ở nhà nên ko nhét thức ăn được vs chim lớn nên khó nhét thức ăn lắm , để mình trộn từ từ xem sao ...
    còn cặp bồ câu đua là trống mái 100% mà ko biết vấn đề ko đẻ là do trống hay mái nữa ... chắc phải nhốt chúng vào lồng theo dõi tình hình ..Cám ơn ae đã tư vấn ...

6. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    mình nuôi bồ câu từng thấy bồ câu mái vẩn đạp con trống gì bồ câu nhà mình biết con nào trống mái mà mái xung quá vẩn leo lên đạp trống lun theo kết luận cặp cũa bạn 100% là trống con chuyên bị gà phá nó không đẽ nếu là trống mái thì chỗ này động nó đẻ không được thì nó đi chổ khác đẻ ah không có chuyện mà nín đẽ đâu