ae cho hỏi cách trị chứng về đuôi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi zero8800, 21/7/07.

1. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 1 con cá con khoảng 2 ngón tay nhưng ở đuôi (phần có thịt đó -gắn với cái đuôi -chứ ko phải là cái đuôi)của nó bị một triệu chứng là bên lồi bên lõm.mấy bác chỉ em cách trị với.em chụp hình ko dc.nó bơi ào ào chụp ko thấy gì hết.~X( ~X(

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cái này có lẽ là tật rồi chứ k phải bệnh....nếu đúng thì k có thuốc nào chữa được....

3. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình quan sát thấy nhiêu con LH rất giá trị (trên 10tr) cũng có tình trạng như vậy nhưng quan sát kỹ mới thấy.
    Theo mình 100% là tật .

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi bị tật 100% rồi chứ ko lẽ là phần thị thừa à!!!!

5. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    nếu đúng là tật thì ae có ai biết cách trị hông .huhuhu.cảm ơn mấy ae nhìu(con cá nó có đầu màu đầy đủ nhưng thấy cái đuôi tội nghiệp nó quá)

6. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    ờ mà quên,con cá đó mấy ae nhìn là thấy mặt lồi mặt lõm liền hà,vì hồi trước em mua lựa ko kĩ nên....ae ráng giúp dùm ,cảm ơn nhìu nhìu

7. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nghe bạn kể thì có cá này bị di tật bẩm sinh, đã bị tật bẩm sinh thì vô phương cứu chửa bạn ạ, lần sau bạn lựa cá kỷ hơn nha. CHúc bạn sớm có cá đẹp.

8. honganh

honganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tật nơi khấu đuôi

đây có thể nói là bị tật cũng được, nhưng tôi xin khẳng định là không phải bị từ nhỏ, mà là do trong quá trình bắt cá (nhất là khi mua ở tiệm về), cá quẫy mạnh khiến cho khớp xương gần đuôi bị trật, vì vậy khi cá còn nhỏ phải bắt rất khéo, như bằng tay hay vớt từ từ làm cá không quẫy mạnh .Tôi đã từng bị mua nhầm chỗ mà chủ tiệm bắt ẩu, nên khi về khoảng 1 tuần sau mới thấy , chứ lúc lựa rất kỹ . Nếu phát hiện ngay, nếu có gan, thì bạn bắt cá ra, lót 1 cái khăn mỏng, dùng ngón tay ấn mạnh vào chỗ bị trật khớp, thì có hi vong chữa được, tôi làm thử 1 em thành công , còn 1 em ko khỏi > Tuy nhiên, xương gần đuôi là nơi có nhiều dây thần kinh, nên làm như vậy có thể ảnh hưởng đến con cá, nên bạn phải suy nghĩ kỹ trước khi làm (nhưng 1 con cá có đẹp đến đâu mà bị cong ngay khấu đuôi thì cũng mất hết giá trị, tật này càng lớn càng thấy rõ)

9. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    nếu anh nói vậy nghỉa là 50% là có thễ cứu dc ư?huhuhu

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mà thôi bác àh cá bị tật cng4 cá mình, xấu hay đẹp cũng cá mình, mà Bác nuôi cũng chả ý định bán nó đi đúng kô? vậy cho nên thôi đừng làm gì mà làm tổn thương con cá tội nghiệp nó, tường đâu tặc vay hay kì còn cắt đi đc, chứ dính đến mình thì đừng nên Bác nhé. Chúc bác có nhiều con cá đẹp. Thân

11. WINNO

WINNO Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều người cũng thix sưu tầm cá tật lắm đó bạn. Cứ chữa theo cách của honganh đi, dù sao 50% cơ hội cũng khá lớn đó