ae cho hỏi về gà tre mỹ và cách phân biệt

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi kim lộc kê, 15/11/11.

1. kim lộc kê

kim lộc kê Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    thấy có nhiều người bán gà tre mỹ nhưng mình không phân biệt được con nào là tre mỹ rặt, con nào là gà lai mỹ, con nào lai thái.........
    ae nào biết về vấn đề này xin hãy chỉ giúp. thanks.

2. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    theo mình bít thì con tre mĩ nó là con nòi đẽn , còn về đặc điểm thì mình thấy mặt dài , khóe miệng sâu, chân nhỏ và cao , lườn dài , vảy mỏng và bóng , lông đuôi bản to từng sợi chứ ko có nhỏ và nhiều , và xếp 1 nếp với nhau khi ben lên chứ ko có xòe tròn ra từng sợi , 2 lông kiếm dài hơn mấy lông kia , còn bo đá thì gần như gấp đôi số kg ,,,,con tre việt mình đuôi cũng ben , còn lai thái mà qua nhiều đời thì vẫn cao chân và đuôi cũng ben nữa ,nên cũng dễ nhằm lẫn nếu ko típ xúc nhiều , vấn đề này cũng phức tạp lắm , mình góp chút ý kiến , mong mấy cao thủ chỉ dẫn thêm ,,

Last edited: 15/11/11
    hoacuc, carom, GaRung_TraVinh and 2 others like this.
  3. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    mổ nó ra ! xem bộ đồ lòng là chính xác nhất nếu mình ko biết rõ bổn bang nó ra sao hay ai cản .....

kim lộc kê thích bài này.
  4. tieuke

tieuke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Cái này củng dể lầm lắm bửa trước có mua một con lai mà là lai thái hehe bon đá yếu xìu

5. tugaddon

tugaddon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Gà tre lai bây giờ tùm lum hết,bổn bang ko tốt thà bạn chơi tre Việt tốt hơn,tre mỹ rặt mấy con nhập nhiều khi nó bị lai gà kiểng bên Mỹ rồi,chơi tre Việt lựa dòng tốt vừa dễ nuôi mà đá cũng ok

carom and kim lộc kê like this.
  6. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Bạn xem dáng dấp trước, chân cao, cán nhỏ, đuôi hơi ben ( gà tre đa số ben hết nha bạn), vô tay cấp mình dày hơn con gà Việt, ngực nở hơn, mỏ gà lai khóe miệng sâu hơn, mắt lộ hơn, da mặt mỏng, vảy mỏng, xem lông đuôi thì bản đuôi lớn, còn nếu ko lớn thì chính xác nhất là xem đuôi lớp ngoài, lai càng nặng nó càng dài, có khi kéo thẳng ra còn dài hơi đuôi bẹ ở trong, còn 1 cách để nhận biết nữa là con gà lai miệng kêu " tóc, tóc" nhanh và thường hơn con gà tre Việt, kể cả nó rên nữa, mà tiếng rên này nếu ae nào tiếp xúc nhiều sẽ dễ nhận ra, khó diễn tả ra quá! Có nhiêu đó kinh nghiệm, ae nào biết thêm thì trao đổi cho mình học hỏi với!

kim lộc kê and carom like this.
  7. gatrevn

gatrevn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    trilongkhanh với dan choi ga da nói hầu như gần hết, mà mình để ý thấy thêm 1 điều là lông máu gà mỹ lúc phún ra nó nhỏ và nhọn hơn gà mình.

8. kim lộc kê

kim lộc kê Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cám ơn tất cả ae đã hướng dẫn, hôm nào tìm một con về nuôi chơi cho biết và để học hỏi thêm.