AE giúp cách sơn ca lên nấm

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chich_choe_than, 4/2/10.

1. chich_choe_than

chich_choe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    256
    Mình có 2 em già nhưng 1 em hót chỉ đứng dưới cát còn 1 em chưa hót mất móng hậu nhưng chuyên trèo lên cóng đứng.Mình đã mua nấm đốt hạ thấp và che giấy cao bằng mặt nấm ,thả mồi tươi lên nấm nhưng chúng ko chịu lên trông rất ghét.anh nào có kinh nghiệm gì cho mau lên nấm bày cách cho mình.Chim nhà mình già nhé chứ ko phải chim tơ đâu :applause:

box dạo này ảm đạm quá .Ae cho mình kinh nghiệm với

Last edited: 5/2/10
    tiencuong thích bài này.
  2. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    AE ai biết vụ này thì giúp E nó đi kìa, nếu ko được thì chuyển hộ khảu đi :D

3. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    SC

Theo ý kiến cá nhân tôi, vấn đề để em Sơn Ca lên nấm (Dù, bồng...) tương đối đơn giản...
    Cách 1: Nếu bạn nuôi nhiều Sơn Ca (Ít nhất là có một em hót tương đối tốt) bạn chỉ cần để em Sơn Ca không chịu lên nấm xuống đất, em Sơn Ca hót thì treo cao lên ...
    Cách 2: Gắn cóng đựng thức ăn quanh vành nấm, khi chúng đói chúng sẽ phải nhảy lên... Nhiều lần chúng sẽ quen...
    Cách 3: Treo cóng đựng thức ăn lên cao hơn so với mặt nấm, khi em Sơn Ca đói em sẽ phải tìm cách nhảy lên để tìm thức ăn... Cách nhảy đơn giản nhất là phải nhảy lên mặt nấm, từ đó nhảy lên cóng đựng thức ăn...
    ....
    Chúc bạn thành công và ...
    - The end -

4. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    bạn đưa 1 cục gỗ cao vào giữa lồng xem sao , cao khoảng 10cm thôi cho em nó quen dần , có cách khác bạn kiếm 1 em hay lên nấm thả chung vào hoặc đặt 2 lồng cạnh nhau , em kô lên nấm dần sẽ lên thôi , nói chung mỗi con mỗi nết , mình cũng nói trứơc có những em kô bao giờ chịu lên nấm đâu bạn, chúc bạn có chim hay

tiencuong and chich_choe_than like this.
  5. chich_choe_than

Thích đã nhận:
    256
    Cảm ơn ae đã chia sẻ mình sẽ thử cách của mọi người

6. LongLB

LongLB New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chim sơn ca có tính tò mò, bạn che giấy quanh lồng cao hơn mặt nấm độ 5 đến 7cm và cao hơn cóng nhiều hơn một chút, để khi chim đứng trên cóng không nhìn thấy bên ngoài lồng, chim tò mò phải nhẩy lên lấm thì mới nhìn thấy được xung quanh.Bạn lên để từ hai đến ba lồng sơn ca cùng một chỗ ở dưới đất, để chúng đỡ sợ và học nhau cách đứng lấm.Đây là kinh nghiệm khi mình bắt mấy chú sơn ca của mình đứng lấm, và không đứng trên cóng. Chúc bạn thành công.

william MQ and chich_choe_than like this.
  7. chich_choe_than

Thích đã nhận:
    256
    mình cảm ơn ae đã chia sẻ kinh nghiệm.chúc ae đầu xuân mạnh khoẻ và có những chú sơn ca hay pos lên ae cùng thưởng thức

tiencuong thích bài này.
  8. emgaituoiteen

emgaituoiteen Member

Thích đã nhận:
    52
    Bạn nói là 2 con chim già, vậy thì nó sẽ nhát đúng không bạn. Nếu bạn che giấy xung quanh lồng chỉ tạo điều kiện cho nó có chỗ ẩn nấp và càng không dám lên Bồng.
    Có một số con không chịu lên bồng nhưng lúc căng nó sẽ lên.
    Nếu bạn muốn nó lên bồng ngay thì bạn cần có một cái bồng 5cm, loại bồng này hầu như con nào cũng lên ( vì mình đã đào tạo được rất nhiều em không chịu lên bồng ), sau một tháng bạn tăng lên 7cm rồi dần dần là 10, 15. Song Song với việc đó là bạn nên dùng cóng ăn loại dẹt ( không phải tròn ) hoặc bạn mua loại cóng bằng kim loại ( là tốt nhất ) treo ở ngoài lồng để chim hết cơ hội đứng cóng, tất nhiên bạn phải chơi lồng sơn ca có lỗ cóng để chim thò đầu ra ăn.
    Chúc bạn thành công.

chich_choe_than thích bài này.