ae giúp với gà bị dịch tả

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi tuanlt, 9/12/10.

1. tuanlt

tuanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    186
    gà mái e ỉa phân trắng,giờ cúm giò đi ko đc... ko ăn. đem ra thú y ngta noi bị dịch tả hết trị đc rồi ( nhưng e vẫn kêu nta chích cho 1 mũi hwa,nhưng hnay cũng vậy à )... ae nào có kinh nghiệm chỉ e với , để e nó chết, tiếc quá :( hix . cảm ơn ae

2. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    có thể không phải, có thể nó bị tuột canxi vì mình cũng có 1 con gà mái bị như thế rồi trị cũng hết. bạn mua 1 vĩ calci D( mua ở thuốc tây ) uống 1/4 viên thôi nha. cứ thử đi nhé bạn ( thuốc này không có hại nhưng chỉ dùng 1/4 thôi ) uống liên tục như thế. rồi bạn pha ADE B-complex C ( mua ở thú y ) cho nó uống nếu không uống thì bơm vào miệng. nhét cơm vào miệng nó nữa phải giử cho bầu diều no. tốt hơn nữa là bạn cắt tỏi băm ra trộn với cơm cho nó ăn cho ấm.
    không hiểu thì có thể gọi cho mình 0168.203.74.54 mình tên Hưng 21t

Last edited: 9/12/10
  3. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    bạn Pham Hung ơi, tuộc canxi hay thiếu canxi thì gà run chân, nặng hơn nữa gà bị dị tật như co quẹo các ngón chân, quẹo mõ. Thú y người ta nói đúng bệnh rồi đó, chỉ có thuốc ngừa thôi không có thuốc trị đâu bạn. Điều trị là tăng sức đề kháng và trị phụ nhiễm thôi. Tốt nhất bạn nên loại em nó đi, phun thuốc sát trùng ít nhất 3 lần/ tuần, các em còn lại chích ngừa hết đi.

tuanlt, minh_vy and FISHER-MAN like this.
  4. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Mình không rõ vấn đề này nhưng mình đã thử với 1 con gà mái cũng có chịu chứng như chủ topic kể và có kết quả chỉ sau 1 ngày thôi !

tuanlt thích bài này.
  5. gatrerung

gatrerung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    hi vọng gà của chủ topic sẽ khỏi bệnh,nhưng bệnh này khó chữa trị lắm chỉ phòng ngừa cho đỡ thôi.mình cũng đang buồn đây gà mình cũng đi mấy em toàn gà đẹp không hà gà xấu thì tỉnh qeo,ỉa phân trắng +phân xanh loãng có nhớt bị 2 -3 ngày là die luôn.gà mình cũng phòng bệnh hết rồi nhưng vẫn bị,ae có thuốc nào tốt cho gà uống mau giảm bệnh chỉ giúp cùng ae trên diễn đàn với.thanks

tuanlt thích bài này.
  6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình cũng từng bị như vậy tuy nhiên sau khoảng 1 tháng thì tự nhiên hết bịnh, đi lại bình thường ( thậm chí còn đẻ luôn 12-13 trứng ). Mình chỉ thỉnh thoảng bóp chân và cho em nó ăn uống đầy đủ hơn ( vì nghĩ em nó sắp đi rồi )

tuanlt thích bài này.
  7. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    nếu thú ý đã chuẩn đón bệnh dịch tả thì khó mà trị khỏi tuanlt ơi!dịch tả chỉ có vacxxin ngừa bệnh chứ ko có thuốc trị bệnh. như bạn taptanhdaga nói :"Điều trị là tăng sức đề kháng và trị phụ nhiễm thôi. Tốt nhất bạn nên loại em nó đi, phun thuốc sát trùng ít nhất 3 lần/ tuần, các em còn lại chích ngừa hết đi. " chỉ có thể bổ sung vitamin C giúp gà tăng sức đề kháng chứ ko có thuốc đặc trị, tốt nhất là tuanlt nên loại bỏ ngay con gà bệnh đó nếu ko muốn bị thiệt hại thêm những con khác vì dịch tả lây lan rất nhanh,nên cách ly gà bệnh với đàn gà khỏe mạnh, và vệ sinh chuồng trại bằng thuốc sát trùng hay voi bột, trộn thêm vitamin C vào thức ăn hay uống cho đàn gà khỏe mạnh có thêm sức đề kháng.

Last edited: 13/12/10
    taptanhdaga, tuanlt and TrongDat like this.
  8. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mới vào nghề hic nhìn gà của các bác ham quá. mà mình đem gà ta thả vườn đi được không ta? mình nuôi cái này bán nhiều lém ^^ giờ mới mua được 1 em mai tre thường đang chuản bị đổ giống ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:20 PM ----------

dịch tả rồi thì nên tiêu hủy ngay đừng tiếc mà nguy hiểm cho cả đàn, như bạn kể cũng mai mắn lắm rồi, lúc mới vào nghề mình bị cả 1 đàn. có 1 số người khi gà bị bệnh mới cung câ1p thêm vitamin C theo mình không phải lúc gà bệnh mà cung cấp mà ta nên cho gà uống vitamin tồng hợp (ADE,k3, B1...) + remix khoáng 2 thứ này nên pha nước cho uống hàng ngày dù là gà cảnh, chọi, thịt đều rất tốt cho sức khỏe của gà. 1 gói vitamin tổng hợp 100g loại tốt 15k. remix khoáng 1kg 15k. những lúc trời trở gió pha thêm ít thuốc cảm cúm. giao mùa hay quan sát phân của gà pha thêm thuốc tụ huyết trùng cho gà uống thì gà sẽ ít bệnh hơn

9. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    minh_vy ơi! Mấy em gà tiền thì đang ra lông còn mấy em tơ thì chưa cự mạnh. Tết này không biết có kịp xuất quân không nữa, mà hợp mặt ở đâu vậy? Không biết có quen mặt nhau không ta.

tuanlt thích bài này.
  10. tuanlt

tuanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    186
    cảm ơn a e nhìu lắm................. con gà mình mới đầu bớt rồi nhưng bây giờ nó bị lại nữa, thậm chí còn nặng hơn( chắc e nó die wa') ... mình đã cách ly và chít ngừa mấy e kia rồi... hix hix bùn wa'

11. ua chan xanh

ua chan xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    ra thú y mua 1 gói TTS giá 20k + 1 vĩ tan máu bầm ,gà tre 1/4 muỗng cafe + 1/2 viên tmb ( cà ra ,bỏ vô ống tiêm ,lắc đều bom, vô miệng sáng 1 lần,chiều 1 lần .sáng hôm sau có thể thấy em nó lục đục đi kiếm ăn .Nếu gà khỏe nhớ thank khích lệ nhe.

hùng_lâm thích bài này.