ae nào biết chi ý kiến giùm

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi komono, 25/1/11.

1. komono

komono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    mình có 1 em gà mái, em nó bay nhảy quá nên đem nó lại tiệm uống tóc HỮU TRÍ (gần ngã tư đóng đa) cắt bớt lông cánh.
    từ đó đến nay em nó đẻ 2 lần rồi mà lần nào cũng ko nở 1 trứng nào :crying: (có gà trống đạp)
    có người bảo: cắt lông cánh là đẻ trứng ko có trống hoặc ấp ko nở.
    các ae nào gặp trường hợp này chưa?
    và kiến đó đúng hay sai?
    nếu đúng xin chỉ biện pháp khắc phục hậu quả.
    xin chân thành cảm ơn=((

2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    potay bác. nghĩ sao đi cắt long cánh của gà? em nó nhờ có lông cánh nên trong quá trình ấp trứng giúp cho thân thể gà bao quanh được trứng luôn duy trì được thân nhiệt cần thiết cho gà nở, lúc chưa cắt cánh bác có để ý thấy nó hay dùng cánh gôm và đảo trứng ko, thậm chí trứng còn được ấp dưới cánh. biện pháp giờ là tầm bổ cho em nó để nhanh chóng ra lông nếu nó đẻ thì nhờ con khác ấp giúp, nếu nó muốn ấp thì đem nó nhốt riêng tầm 2 ngày là nó ko thèm ấp nửa

hoacuc and komono like this.
  3. quanganh

quanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tròi ạ bạn cắt cánh của em nó đi thì sao em no chùm cánh hết trứng được như vậy lám sao đủ nhiệt độ để nở chứ tự dưng bạn đi cắt cánh em nó đi lầm sau bạn rút kinh nghiệm nha

komono thích bài này.
  4. sieunhangaco

sieunhangaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    701
    Ráng dưỡng cho nó ra lông cánh lại đi bạn ơi, còn trứng thì quất đi, h này gà ấp 2 năm cũng xui. Lứa sau nhờ con khác ấp vậy!

komono thích bài này.
  5. huy_cr_cantho

huy_cr_cantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ? bạn pải nói rõ là cắt làm sao chứ . mình thì nuôi gà nòi . cũng cắt cánh e nó cho bớt bay nhảy . ấp nở bình thường . bạn có kiểm tra trứng k ? gà vừa đẻ thì dập thử vài trứng ăn coi có trống k . có thể là do gà trống . thường thì người ta chỉ cắt 1 ít lông ở giữa cánh hoặc chỉ cắt 1 bên cánh thôi . k ảnh hưởng j đâu .

hoacuc, hoàng dương and komono like this.
  6. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    gà vừa đẻ trứng đập ra liền thì làm sao biết được là có trống bạn à. phải qua nhiệt độ 37.5 trong 1 ngày mới biết là có trống hay ko, lúc này mới chỉ hình thành phôi, phôi lúc này chỉ là 1 đốm đen rất nhỏ cho dù đập ra cũng khó mà thấy được, chính vì lẽ này mà người ta thường đợi đến 6 ngày mới soi trứng vì dễ nhận biết nhất những trứng nào có phôi hay ko

hoacuc and komono like this.
  7. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Máy âp sao rồi e trai,soi trứng đợt 1chưa,con chuối hôm nay ok chưa e,mấy ngàynay bận wá kg alo cho e đc!

8. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    máy ấp đang giai đoạn cuối anh 4 ngày nữa, con chuối nó nhát quá em đi về quê có việc 3 ngày mà lên ko đụng vô đc nó hic. con nhạn của em hôm nay ra lông lá nhìn khác hẳn em đang đóng vài cái chuồng mới và 1 lô chuồng úm gà con, đợt này nở quá trời kakaka, bầy gà tre nếu nở đúng chắc cũng được 30 em đó anh. 2 hôm nay mua cây tốn khoảng 400k rồi nhưng được 3 chuồng lớn và 5 chuồng úm gà con ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 PM ----------

kakak đến giờ cho bầy gà tre ăn rồi ^^ hơi cực tí nhưng như thế no phát nhanh lắm anh,

GSM_nuisap thích bài này.
  9. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Mình nghe người ta nói là trứng mớ đẻ đập ra mà có một cái vòng tròn trắng trắng bằng đầu đũa ở trong lòng đỏ là trứng có cồ.

Mái đó coi cho con trống khác đạp coi sao? nếu cắt cánh thì nó cũng lên cồ được mấy trứng chứ? gà ấp trứng dưới bụng và dưới cánh, nếu bị cắt cánh thì có chăng là nở không đều thôi, còn toàn bộ không có trứng nào lên cồ thì chắc do con trống rồi. cho con trống đạp mái thử coi, sau đó kiểm tra lại lông xung quanh hậu môn con mái và dưới đất coi tinh trùng có rớt xuống đó không? gà mình cũng có con đạp mái vụng nên tinh trùng văng hết cả xuống đất.

komono thích bài này.
  10. iamamater

iamamater Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bác cắt bớt lông cánh nó đẻ cho là còn may gà nhà em cắt lông cánh con kô chịu đẻ nữa cơ:D

11. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270

Last edited: 26/1/11