AE nhận xét, đánh giá chú chim mình với

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi phambahue, 6/4/08.

1. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Chim này mình mua năm ngoái (chim tơ), nhưng sao năm nay thay lông xong mà vẫn không được mướt mát cho lắm. AE góp ý cho mình với, nhận xét về tướng tá e này luôn nhé, có nên để nuôi không hay là tìm e khác.

Last edited by a moderator: 6/4/08
    chaomaobt thích bài này.
  2. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em mới đc 1 anh kia cho 1 con chim chuyền hót đc và dạng ng` lắm hok biết nó già chưa chim của anh đẹp đó hình như nó đang căng lửa phải hok tướng thì cánh xếp lên trên lông áp sát vào ng` đuôi ép lại đc đó

chaomaobt thích bài này.
  3. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Em này ok wa đi chứ. nhưng em này chỉ thích hợp nuôi cảnh ở nhà thôi vì tướng em nàyi dữ chim nên hơi khó bắt chim nên dơt thành chim mồi thì lâu lắm đấy... Cố lên bạn ơi

chaomaobt thích bài này.
  4. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    con này còn trẻ lắm, tướng tá cũng đcj đó, muốn lông lá đẹp thì chủ nhân nên cho ăn nhiều mồi tươi, hoa quả, đặc biệt là tắm nắng và tắm nước nhiều vào nhé, có thể 1 lần /ngày hoặc 1 lần / 2 ngày

chaomaobt thích bài này.
  5. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    Cảm ơn AE đã nhận xét, mình sẽ ráng chăm mùa lông sau sẽ hơn mùa lông trước. Đúng là mình cũng ít cho ăn trái cây và tắm cho nó.

chaomaobt thích bài này.
  6. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Con chim này của bạn đc cái cái tướng nhưng không biết có hot nhiều không vậy bạn?

chaomaobt thích bài này.
  7. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    Con nay hót cũng được bạn à, nó mà thấy chim lạ là bung cánh, múa, đỗ một hồi rồi chét (trong mình gọi là ré) dữ lắm.

chaomaobt thích bài này.
  8. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    con này cũng khá.nhưng hình như con này cho ăn thiếu đạm thì phải.bạn nên cho ăn cào cào và dế(loại nhỏ).như các bạn ở trên nói thì cho tắm hằng ngày.....và bổ sung lượng trái cây(nên cho ăn chuối cau,cam,cám trộn mật ong)...

chaomaobt thích bài này.
  9. tauchungnho

tauchungnho Member

Thích đã nhận:
    1
    không được đẹp cho lắm bạn cần chăm sóc kĩ hơn chút nữa .Tắm thường xuyên cho lông mượt thêm chút nữa bạn nhé

chaomaobt thích bài này.
  10. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    chú này tơ mới lên thành ra mùa thay lông đầu tiên thì ko thể mướt và đẹp, cộng thêm bạn cho ăn ít mồi tươi, hoa quả tươi, ít tắm nắng , nước nên chú chim ko thể đẹp , với sự chăm chút ko đầy đủ đó của bạn thì chú chim được như thế là cũng ok rồi. chú này đòn dài và mỏng mỏ nên nói chung là chơi được, họng tương lai sẽ nở , khi hót sẽ lông sẽ nở như họng bò rất đẹp( chim tơ lên nên bạn phải chịu khó cho đi dợt để chim học hỏi thêm giọng từ những chú chim già hay ) nếu ko có thời gian bạn mua đĩa hoặc bật file CM hót lên cho nó học , nếu ko thì coi như bỏ ko nên nuôi hoặc cho người khác nhiều thời gian để chăm và luyện nó . cái này bạn phải chú ý vì qua mùa thay lông nữa mà nó chưa học được giọng thì sẽ rất khó cho những mùa sau.

chaomaobt thích bài này.
  11. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    Cảm ơn Đại Linh và các AE đã góp ý, mình cũng đem ra trường nhưng nó im re còn ở nhà thì la ó om sòm. Chắc nó chưa quen phải khôg bạn, mình ko dám đem ra trường nữa vì sợ hỏng chim quá. Có gì AE chỉ giúp, con này là con đầu lòng của mình đấy.

chaomaobt thích bài này.
  12. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Em này bác nuôi hơi yếu rồi đó, nhìn bộ lông, đít, đòn dáng cũng chưa chuẩn lắm đâu, theo Hoangvpb thì chú CM này nước chơi không được bền.

chaomaobt thích bài này.
  13. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    bác cứ mang ra trường cho em nó quen dần và qua đó nó cũng dạn hơn, ra đó bác treo xa những con mồi của người ta, tốt nhất treo khuất ko cho nó thấy chim mồi, chỉ có thể nghe tiếng . như thế khoảng sang mùa sau là ok vô tư rồi.

chaomaobt thích bài này.
  14. binhthienha

binhthienha Member

Thích đã nhận:
    4
    Hi PBH
    Con chim của bạn như vậy gọi là "chơi nước nhà" (tức là chỉ chơi hay ở chổ nó thường được treo thậm chí đổi từ nhà trước ra nhà sau nó đã ko chơi rồi) vậy cho nên bạn phải tập nó gọi là tập đi mồi. Bạn phải di chuyển chỗ treo trong nhà, sau đó ra ngoài đường, đem đi mồi chim lạ... đến một lúc nào đó bạn có thể điều khiển con chim của mình đó. Nó sẽ bung cánh, múa, hay chét khi gặp mình hay múa bắt khi gặp người lạ đó
    Từ từ bạn sẽ khám phá ra nhiều điều thú vị từ loài chim này nhé

chaomaobt thích bài này.
  15. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    cam ơn Binhthienha nhiều, con nay sao tự nhiên dạo này nhác ghê, không biết vì lý do gì mà tự nhiên nó nhác lắm. Thây cũng bực mình.

chaomaobt thích bài này.
  16. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    mình cũng mới săn lùng đc 1 con chào mào " hố bò" chinh hiệu,các bạn đã nghe qua chưa.minh fải mang theo 4 con chim mồi va bẫy trong 4 ngay mới dính đc 1 con chim nay đó,có lẽ no la chim chuyền nên mới dinh chưởng........b-(

17. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    Hôm nào bạn cho AE xem mặt mũi nó tí bạn. Nghe nói bẫy 4 ngày mới được chắc là chim dữ.

18. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    Chim mình thay lông gần xong rồi, nhưng trong giai đoạn nay có nên đem ra trường chim cho nó dợt ko vậy. AE góp ý cho mình với, mình thấy nó đang thay lông nhưng sung lắm.

19. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con này cũng tạm thôi, mũ không được đẹp, còn ướm thì nhìn không được rõ. Giọng hót nghe có OK không? Siêng tắm và cho ăn nhiều trái cây là Ok ngay, nhưng mà hạn chế cho chim kè lồng nha!
    Chúc mừng bạn !

20. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    cam on HCN nha, con chim này chắc để ổn dịnh rồi mình đem ra trường dợt thử.