ae nuôi cá sọc ngựa vào đây chỉ mình nuôi với

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi zxcvbnm, 31/1/10.

1. zxcvbnm

zxcvbnm Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà mình có 4 em (2đực/2cái) mà nuôi mấy tuần rồi thấy không đẻ:-Sem lo quá:-S

2. minhgita

minhgita Member

Thích đã nhận:
    3
    bọn này mà nuôi để đẻ cũng hơi bị mệt đó,đc cái tui nó sống khỏe lắm

3. zebra2006

zebra2006 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá này mắn đẻ như cá bảy màu zậy.nhưng để cá này đẻ thì bạn cần bắt riêng ra.khi nào thấy bụng cá mái to ra,và cá trống đuổi theo thì vớt riêng ra 1cái hũ,dứơi đáy rải sỏi,để nơi yên tĩnh.khoảng vài ngày sau,bạn để ý dưới đáy lọ có mấy cục trắng nhỏ li ti thì cá đã đẻ rùi.vớt cá ra hết,để khoảng 4=>5 ngày thì cá nở.cá mái nuôi khoảng 3=>4 tuần là có thể đẻ được. Nếu trứng ko nở thì lần sau khi vớt cá ra,bạn đem trứng đặt nơi ấm...nếu ko thấy trứng nở thì kiên tri chờ nha.vì có lần mình chờ cả tuần mới nở...chúc thành công...

4. zxcvbnm

zxcvbnm Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy con mái bụng bự nên cũng vớt ra hồ riêng (thuỷ sinh+cát,sỏi) mà hai ngày sau thấy nó bơi nghiêng ,bỏ mồi kô ăn rồi 5 phút sau thấy nó ngoẻo lun My Fish Is Die

5. sensung

sensung Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy cá này dễ nuôi đẻ, làm như zebra2006 là OK. Vấn đề là không biết tìm thức ăn cho cá con. Tụi nó nhỏ xíu như dấu chấm thang, nên mình kg tìm được thức ăn thích hợp. Vì vậy 01 đợt cá con chỉ sống được tối đa 5 con.Có đợt chỉ nuôi được 2 con. Zebra2006 có thể giúp mình kg?

6. ghostcom

ghostcom Member

Thích đã nhận:
    3
    thế vớt con cái ra có vớt cùng con đực không ? hay là vớt riêng con cái ,mà bể với nó ra nước có tốt không hay thay đổi môi trường đột ngột thì nó sống làm sao

7. xuankhanh

xuankhanh Member

Thích đã nhận:
    3
    hêhheh

Mấy bác cứ làm như hướng dẫn của bác trên là ok rồi.
    Vớt hết cá trống và mái ra luôn.
    Nhưng tốt nhất là các bác cứ nuôi chung khi thấy cá đã mẹ đã có trứng xong rồi bắt ra nuôi riêng cả 2 con nhé.
    Khi nuôi được 1 tháng thì bắt nó nuôi chung lại. Hồ nuôi đẻ tốt nhất là lót một tấm lưới ở dưới cho trứng rớt xuống để cá cha mẹ không ăn, khi đẻ xong để khoảng 3 ngày thì vớt cá cha mẹ ra và bắt đầu cho cá con ăn.
    Nhớ cho cá con ăn bo bo con dùng vãi lọc cho bo bo nhỏ, tránh để bo bo kiếm vào làm ăn chết cá con.
    Các bác nếu kiếm không được bo bo thì mua trứng gà về luộc lấy lòng đỏ cho cho chúng ăn, nhưng cách này khi cho ăn thì tỉ lệ cá sống sẻ giảm.

Chúc các bác nuôi được cá tốt nhé.
    Lâu ngày mình mới lên mạng có cái gì không hiểu mình chỉ cho nhé.

8. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    loại này em nuôi cả bầy mấy chục chú nên không biết đực cái thế nào nhưng cá con nhiều vô số kể, em thấy nó đẻ như bảy màu ấy, giờ có đến mấy trăm con rồi, đem cho chả ai lấy

9. huynguyenabc

huynguyenabc Member

Thích đã nhận:
    1
    mới chết 6 em này chán luôn @@ mua về mới được 5 tiếng

10. zxcvbnm

zxcvbnm Member

Thích đã nhận:
    1
    hello lâu nắm mới lên cơ xin lỗi các bác có gì thì giúp nhau nha :))

11. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    hix cá này đẻ hết thì bụng nó xẹp nép hay vẫn to hơn con đực chút hả bác con nhà em đẻ rồi vãn thấy bụng to nhưng đã bắt thả vào bể lớn bây giờ mà thả lại sọ nó măm trứng không ?

12. nhokLjem_nt

nhokLjem_nt New Member

Thích đã nhận:
    1
    ak ai bít phân bịt trống mái loại này chỉ luôn nhé

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    con trống thon thả và các vi dài hơn con mái , với cá mái , khi mang trứng ( khi đẻ xong ) vẫn luôn to hơn con trống chút , khi cá già , cá mái gấp 2 cá trống .

phongkutemc thích bài này.
  14. cadabeo

cadabeo Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồi trước mình cũng có nuôi 3 con nhưng giờ chít hết rùi.:crying:Lý do để hồ ngoài trời 1 tháng thành cá khô hết trơn:crying:

15. phucquan

phucquan Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho mình hỏi. Hôm qua mình vừa mua 3 em cá sọc ngựa. Nghe bảo cá này sống khỏe. Mình nuôi chung trong bể với cá lau kính, cá bình tích, cá hút bụi, cá trân châu, cá thủy tinh, neon, cá nóc beo (lóc mít). Được một đêm thì mình thấy mất một em, mất xác luôn :-S MÌnh đang không biết có bị cá nào ăn mất không. Bạn biết thì chỉ cho mình với nhe! Cám ơn bạn!

16. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Sao vậy! Cá của bạn nuôi kì vậy rồi cá mình lúc trước 5 em lẫn đến nỗi đi du lịch để quên và.....với lại anh em phân biệt hay thế mình chẳng biết phân biệt trống mái