AE ơi. pls help me. Gấp gấp

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi nguyenhoangtie, 7/10/08.

1. nguyenhoangtie

nguyenhoangtie Member

Thích đã nhận:
    2
    Sáng nay con ga trống chuối của mình tự nhiên nó đi phân nuớc có ít máu. Mình không biết là bệnh gì. Ae có kinh nghiệm giúp mình nha. Thanks gấp gấp.

2. trieukieu8284

trieukieu8284 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    Bị kiết rồi, ra tiệm thuốc thú y hỏi mua thuốc về cho e nó uống liền đi.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  4. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu phân có máu tươi,gà bỏ ăn,uống nhiều nước,không bị bệnh đường hô hấp và sút cân thì bạn cần mua thuốc trị bệnh Cầu trùng nhé!
    Chúc gà bạn chóng khỏi.

5. nguyenhoangtie

nguyenhoangtie Member

Thích đã nhận:
    2
    gà của mình giờ đã ăn dc chuối . Nhưng nó không ăn lúa, Nó đã đi dc phân xanh. Nhưng vẫn còn đứng co ro không sung như truớc. Có khi nào gà bị bón không mấy AE ơi? Giờ phải đi làm, không biết chiều nay E nó sẽ ra sao.
    À quên, là sáng nay gà không đi pâhn dc, chỉ ra nuớc và máu thôi. ghê lắm.

6. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chính xác là bệnh cầu trùng bạn ạ.Bạn sẽ thấy phân lỏng màu nâu ,hoặc toàn máu tươi.Bạn để ý những triệu chứng mình kể trên có đúng ko nhé.
    Bệnh này có thể chữa được nhưng khó đấy vì tỷ lệ sống ko cao.Nếu bạn chữa được thì gà cũng sẽ bị còi cọc
    Theo mình bỏ đi nuôi lại con khác bạn ạ!

7. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo mình thì bệnh đó ko đáng nghiêm trọng như bạn nói đến mức phải bỏ. Bệnh cầu trùng đó ảnh hưởng trực tiếp tới đường ruột bạn nên cho uống kháng sinh liều cao của người ,và cho uống oresol để bổ sung điện giải do bị mất nước có thể gà bạn sẽ khá hơn . Chúc gà bạn mau khỏe :x

Last edited by a moderator: 7/10/08
  8. viethoang005

viethoang005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày xưa (trước khi có cúm gà), mỗi khi gà đi tiêu ra phân có máu mình thường dùng kháng sinh phối hợp với Smecta. Kháng sinh để trị nguyên nhân bệnh, Smecta để băng và bảo vệ đường ruột giúp các thương tổn niêm dịch ruột mau bình phục. Vì Smecta là thuốc bột nên cho uống rât dễ, chỉ việc trộn một ít vào cơm rồi cho gà ăn (hoặc nhét vào miệng nếu em bé chán ăn). Lưu ý là Smecta có thể hấp phụ và làm giảm tác dụng của thuốc kháng sinh do đó nên dùng 2 loại thuốc cách nhau khoảng 3 giờ.

9. trihuynh

trihuynh Guest

Hòa thuốc vào nước từ 5- 10cc sau đó dùng ống chích (bơm tiêm) 5cc hút, sau đó bơm vào miệng gà dễ hơn trộn cơm rồi nhét cho gà. Nhớ là dùng ống chích sau khi đã lấy kim ra ngoài. Nếu là thuốc viên thì có thể nhét viên thuốc vào miệng gà sau đó bơm nước vào miệng gà cho thuốc mau tan.