Aeolus oi,giup voiiiiiiiii..........!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi kendragon, 9/10/07.

1. kendragon

kendragon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Last edited by a moderator: 9/10/07
  2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hình bạn chụp quá gần nhìn muốn lòi con ...mà chẳng thấy gì hết ^_^.
    Bạn thử vào trang này xem thử em của bạn thuộc giống gì và cách chăm sóc thế nào .......
    vncreatures.net

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đây chắc chắn là rùa ba gờ. Nó sống nửa cạn nửa nước. hồ nên setup sao cho tỉ lệ phần cạn và phần nước là 1:1. Để nơi có ánh sáng chiếu trực tiếp cho chúng phơi nắng. Bạn cho nó ăn rau, tép mồi ( khoái món này ) , cá mồi,... Tuy nhiên không được nuông chiều chúng sẽ khó nuôi. Khi không ăn cứ việc bỏ đói cho biết b-(
    @ DA : sao thế, chắc H phải đi khám mắt đấy. Đang có 1 em mà lại nhìn không ra :laughing:

4. kendragon

kendragon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Aeolus nhìu!!! Àh hiện giờ mình cũng đang nuôi 1 con rùa hộp lưng đen,giờ mình nuôi con 3 gờ này chung với con hộp lưng đen đc k???Chúng có xích mích gì k??? (con hộp lưng đen bự gấp 3 lần con này)

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Rùa hộp lưng đen sống khá hòa đồng, ít ăn hiếp rùa khác. Tuy nhiên mình chưa nuôi chung 2 loại này nên chưa biết. Mình thấy thì 2 loài này đều thích leo lên tắm nắng nhiều nên có thể gây xích mích nếu thiếu chỗ cao hơn mặt nước cho chúng.
    Điều trước mắt cần chú ý khi nuôi chung là bạn phải cho ăn riêng vì rùa 3 gờ không tài nào giành ăn lại rùa hộp lưng đen được. Rùa hộp lưng đen là loài háu ăn, rất dạn, lại là loài thủy tính nhất ( bơi giỏi nhất ) trong các loại rùa hộp B)

6. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác này có em rùa giống 2 em rùa nhà mình quá ta, nuôi cũng dễ lắm bác ơi! rùa mình chỉ khoái mỗi món tép, chả chịu ăn gì ngoài tép hết á.

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hehe. Cuối cùng thì minhon cũng xuất hiện. Bạn kendragon nên PM hỏi kinh nghiệm nuôi rùa ba gờ của minhon. Mình không nuôi loài này nhiều.
    @ to minhon : 2 em vẫn khòe cả chứ :D

8. kendragon

kendragon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    minhon2007 ơi cho mình 1 ít kinh nghiệm nuôi 2 con rùa này đi...
    Con vụ tép cho rùa ăn là mua ở đâu vậy???

9. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    trùi, toàn trùm rùa quy tụ lại đây !!! hehehe
    cái vụ của sếp thế nào rùi EAOlus ? sếp có cho nuôi tiếp ko ?

10. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @ aeolus : cám ơn aeolus nhiều nha 2 em rùa nhà mình vẫn khỏe :)
    @ kendragon : mình cũng chẳng biết kinh nghiệm gì để chia sẻ với bạn nữa đây :D hiện tại mình nuôi 2 em trong hồ kiếng có xếp gạch ống cao cho 2 em phơi nắng, nước thì để thấp hơn chiều cao gạch khoảng 2 cm, 3 ngày mình thay nước 1 lần, tép thì mua ở mấy chỗ bán thức ăn cho cá đó kendragon, 1 ngày mình cho 2 em ăn 1 ngàn tép. 2 em mà thấy cho ăn thì đang nằm trên gạch là lội xuống ăn liên vui lắm :p

11. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    con này mình đã từng nuôi, nhưng chỉ tiếp thu được vài bửa thì mất chỗ ở nên chuyển khẩu qua nhà aeolus ^_^ (xa nó cũng bùn lắm), theo kinh nghiệm nui rùa của mình thì đây ( chỉ chung tất cả các giống có tại Vn) là loài cần được chăm sóc nhiều như ăn uống, as để chúng tắm nắng, điều kiện vệ sinh chỗ ở......vì khi ngoài thiên nhiên thì cái này chúng tự lo nhưng khi nhốt thì ....ta lo tất ^_^. Mà nếu như bẵng một thời gian ko thém đếm xỉa đến chúng thì hậu quả sẽ xuất hiện với vô vàn kiểu....Nhưng xin các bạn cũng đừng vì mình nói thế mà quay qua chăm chút cho chúng quá kĩ (cũng sẽ dẫn đến tác dụng phụ..hơi buồn) chúng sẽ chảnh ^_^. Nói chung nuôi bất cứ con gì ta cũng nên tìm hiểu tập quán đời sống của chúng ngoài thiên nhiên và bao nhiêu có thể tạo cho chúng môi truờng sống mơ ước , rùi......như thả diều đừng quá căng dây kẻo đứt mà cũng đừng thả quá kẻo có ngảy mất diều cũng nên .....

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hehe. Sếp đã nhân nhượng sau 1 loạt hành động mang tính hợp tác cao như : củng cố chuồng trại, che lưới kỹ #:-S Thui thế cũng tốt.
    @ DA : 1 bài triết học hen :D