Ai bị tình trạng này rồi..làm ơn giúp em với !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Nessi, 23/6/06.

1. Nessi

Nessi Member

Thích đã nhận:
    0
    Đã 3 ngày nay cá em (Kamfa) không ăn gì hết, cá ít năng động như mọi ngày,ít bơi lội chỉ đứng yên một chổ. nhưng màu sắc và đầu vẫn không có dấu hiệu thay đổi. Miệng thở gấp,đôi khi nất lên giống như đang mắc phải 1 cái gì đó trong họng.Em đã xem kĩ trong miệng cá nhưng không thấy gì hết. Hệ thống oxy và máy lọc vẫn bình thường, nước vẫn sạch như mọi ngày.Cá không có dấu hiệu bị sình bụng.......hic..:crying:
    Xin mấy anh có kinh nghiệm nuôi cá chỉ giúp cho cá em thoát khỏi tình trạng này.
    Có ai nuôi cá la hán bị hiện tượng như cá em chưa xin cho em 1 lời khuyên.
    Xin cám ơn Các Anh.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tình trạng này mình gặp rồi nhưng 1 thời gian sau nó hết mà không biết nguyên nhân làm sao nữa. Thân.

3. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chua benh

Cá of Nessi bị giun hoặc sán lá đơn chủ rồi, bọn này thường nằm trong mang cá quạy cọ, hút máu nên cá thở gấp và vặn mình, bạn pha 4,5ml formalin/100 lít nước hồ ngâm trong 3 ngày, nếu thấy hết thì 2 ngày sau thay 1/2 nước, nếu còn bệnh cho thêm 2ml nữa vào ngâm thêm 3 ngày nữa, nhớ giảm mực nước xuống còn 1/2. Formalin là chất độc, khi sử dụng bạn đừng để dính vào da tay.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    A có thể cá bạn bị street đó mình thấy giấy báo che nó lại và bỏ thêm chút múi vào, chúc bạn thành công nha

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Trường hợp này có thể do sình bụng chăng? Hồi trước tui có con cá bị như vậy, thời gian sau mắt cá bị đục, tui đã ngâm rất nhiều loại thuốc và KQ là cá ngũm củ tỏi lsau 1/2 tháng.

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    tạm thời thêm muối nhiều chút và tay 20% nước và chờ khoảng 3 ngày sau..nếu k hết hãy dùng thuốc....

7. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tui cũng bị trường hợp này là do khi di chuyển qua hồ mới tui chơi nguyên cả hồ toàn là nước mới không,bỏ con cá vô nó chịu không nổi cứ nằm im người thì đen thui cứ bị nấc lên như cá của bạn vậy đó nhưng qua ngày hôm sau là hết rồi không biết bạn có bị giống tui không nữa

8. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tốt nhất hiện thời nên cho thêm tí muối,bật sưởi lên cho ấm 1 chút...rồi theo dõi tiếp.Chứ bây giờ chưa biết chính xác bị gì để mà dùng thuốc.

9. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Anhthuyen tán thành phương pháp này , lưu ý thêm : sủi khí tối đa , nếu là lần đầu áp dụng phương pháp này cần theo dõi thường xuyên vì cá chưa quen . Nếu trong hồ đang có muối thì thay 1/2 nước trước rồi mới sử dụng formol . Những ngày tiếp theo nước rất đục do vi sinh trong bể chết , vệ sinh gòn lọc thường hơn . Bệnh này không quá khó chữa .

10. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn coi mang cá có khép lại bình thường và đều nhau ko.Nếu một bên khép ko đc ,kiểm tra coi có con rệp nước chui vào mang cá ko.Vì mình từng gặp trường hợp như bạn,con rệp nước thường có trong tép ,nhiều khi cho ặn ko để ý bỏ vào hồ nó chui vào mang cá ngay để hút máu.