ai biết cách zạy vẹt nghe lời mình

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi hun, 9/4/11.

1. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nhà em mới mua một chú vẹt bổi dc khoảng 3 tuần , bắt đầu tuần thứ 2 em mới bắt đầu dạy nó. tuần thứ 2 em đưa tay vào thỳ chú cắn liên tục chú bổi đó là chim trống vì mỏ trên có màu cam đỏ, và mỏ dưới màu đen nhưng nó rất dữ cho t vào là cắn. em dạy cho nó từ ăn bắp và ngày nào cũng cho ăn ớt. cho em hỏi là chừng nào thì chúng lột lưỡi, ngày nào em cũng tận tay cho nó ăn mà sao cảm thấy nó k qen em chừng nào em cho nó ăn nó mới sáp lại gần nhưng k cho em vuốt ve nó, nói chung là nó khó hỉu lắm. các pro chỉ cho em cách zạy nó với zạy nó nói lun.....em k bk nó nhiu tháng nữa mà anh 2 em kêu mua với giá là 150k đuôi nó ngắn, đồng tử ở mắt thỳ to và cũng đen lắm....e k bik nó nhiu tháng nữa các pro nào có exp(kinh ngịm) thỳ san sẻ cho em chút em mới vào nghề.....em k mún nui nó trong lồng mún nó dc đi lại tự nhin trong nhà tất nhin là k mún nó bay mất hjhjhj....mong các pro đỉnh pm e chỉ jum` em mau mau......tks các pro rất nhìu em se~ thaks cho các pro nhìu lắm ạ......:D:D:D:D:D

2. namhuy

namhuy Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn cho vài tấm hình của nó đi. như vây mọi người mới giúp bạn được chứ. mình củng mới mua 1 con 130k ngày 7/4 mua gần Chợ Thiếc.

dongkj and hun like this.
  3. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    hun and nguyenthaihoang like this.
  4. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    uk` hôm nay tính chụp mà cái đầu đọc thẻ nhớ của mình nó bị thần kinh nên chưa pót dc mình sẽ pót hink` cho các pro nhanh nhất.....mà bạn chỉ jum` mjnk` cahc1 huấn luyện nó đy.... nó ít nghe lời lám....

5. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ukm k bk có faj~ laọi này k nua~ chỉ mình cách luyện nó nghe lời mình nha!!!Tên Việt Nam : Vẹt ngực đỏ
    Tên Latin: Psittacula alexandri fasciata
    Hình ảnh : Craig Robson

Read more: http://dongvatthucung.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=766&page=7#ixzz1J6yHLHYK

6. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đây là vài pic về chú vẹt nhà mình

7. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bác vào wec này xem hình vẹt nhà em....em mới pót lên cái này mong các bác thông cảm: xem ở đây: click

8. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Giải pháp luôn luôn thành công để thuận hoá tất cả các loài vật là "Thức ăn". Do vậy, bạn hãy triệt để sử dụng giải pháp này kết hợp với tình cảm (gần gũi,vuốt ve, gọi, nói chuyện,... ) để thuần hóa chú vẹt của bạn.

hun thích bài này.
  9. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    k bác ơi em đưa nó ăn lúc thỳ nhận lấy xong gặm gậm rùi nhả anh dc chút xíu, còn luk' # nó em đưa nó nó nhận xong r nhả thế có tức k?? em cho nó ăn bắp k ak`
    xin mấy bác jup em xem k0aj cho nó ăn cái j là nó thjx nhất ạ....hichic lỡ mua 150k r bỏ thỳ tiếc lắm ạ hjxhjx......

10. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    BẠN CẮT 2 bên cánh của nó mỗi bên 5 hay 9 cọng là nó hok bay ah mình làm theo người khác chỉ thấy ok lắm á

tungcam and hun like this.
  11. ndcuong

Thích đã nhận:
    911
    Bạn phải kiên trì cho ăn, huấn luyện, nó như đưa trẻ con ấy. Còn món ăn của vẹt thì nhiều lắm, đại loại là rau, củ, hạt, quả. Thông thường món khoái khẩu của mấy chú đó là bắp, hạt hướng dương, đỗ đen,.... lưu ý điều này còn phù thuộc vào từng chú vẹt nên bạn phải thử từng món để tìm ra món khoái khẩu của chú vẹt nhà bạn.

hun thích bài này.
  12. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    heheh mấy bác ơi bác nào biết con vẹt nó pập bẹ nói nghe như thế nào k?? nhà em có con vẹt nghe nói mà k bk faj~ k?? mấy pro chỉ jup' fat' zô là faj~ comment nha!!!

13. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Con xích 3.5 tháng tuổi của mình. Một em kêu giống như muốn nói nhưng không rõ tiếng. Em còn lại thân thiện hơn, đã nói được từ "lô" trong hello nghe run run giống bà già lắm. Nó nói có cảm giác như cái mỏ nó rướn lên. Cái cổ nó phát âm thấy rung ở cổ. Dễ thương lắm. Nhưng mà em này thích cái máy điện thoại của mình lắm. Định quay phim nó, nhưng mà nó thấy camera là cứ chồm lên không nói nữa.
    Em của mình nó nói khi mình bước ra khỏi phòng, hình như nó không muốn mình bỏ đi. Nó thân thiện lắm, để cái tay xưống là nó cắn tay kéo lại rồi leo lên tay mình đứng. Thả nó xuống nó không chịu cứ leo lên.

hun thích bài này.
  14. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hì bác sướng qá nhỉ!!! mà bác mua ở đâu đó bác mua xích hay vẹt cổ hồng??? nhiu tìn zạ?? trên qận 5 bây giờ k biết có xích non k nhỉ?? e ở định qán đồng nai mong các bác chĩ jum` em thjx thích nui lắm rồi àh cho em hỏi lun có ai biết vẹt mã lai non nhiu tỳn k?? và mua ở đâu lun. Và nếu nui thỳ nên nui xích hay vẹt mã lai...mong các bác comment cho em sớm. sau thgi học kì em mún có một con nui cho zui cửa zui nha!!! nhất là 8 vs nó....:D

15. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Xích giờ khoảng 1 triệu 500 đến 2 triệu nhưng giờ đã lớn hết rồi bạn mua về phải thuần, Vẹt Mã Lai non thì 600 ngàn.
    Mua ở Thuận Kiều Plaza hay là ở Lê Hồng Phong. Vẹt Mã Lai thì mình mua của một người mà người này bán ở nhà không có mở tiệm.

hun thích bài này.
  16. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    èo sao anh ơi em đọc trên mạng thấy người ta ghi j có 150k là sao anh??? em mua con vẹt bổi này có 150k ak` mà nó dữ qá...hĩ....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 PM ----------

zậy ANH biết chỗ nào bán vẹt non mà rẻ rẻ hk?? hjx mắc qá hix em đang học lớp 10 mún sau khi thi học kì nuôi 1 con chơi bầu bạn ở nhà 1 mình chán qá hjx....

17. khanhkhoa

Thích đã nhận:
    71
    Vẹt non theo mình biết là 250 ngàn một con chưa trả giá, con này không đẹp bằng xích. Mình thấy chỗ nhà hát Hòa Bình có bà bán dạo để nguyên một lồng vẹt con. Còn không bạn ra Thuận Kiều hay là Lê Hồng Phong

hun thích bài này.
  18. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    èo thi em mua con vẹt non mà ủa mà xích mắc hơn vẹt hả anh?? vẹt non rẻ hơn xích non hả anh em đang hỏi giá mấy con non.....anh nói con mấy trịu chắc là lớn r faj~ hum??? em mới zô nghề chưa bk j hýt nên anh thông cảm em còn gà....:D pm lại cho em sớm vs....

19. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chào em hun,

Em dùng ngôn ngữ 'hiện đại' quá nên chắc chắn có nhiều anh chị ở đây có kinh nghiệm nuôi và thuần hóa vẹt rất muốn giúp mà đọc không hiểu em viết cái gì nên không giúp được.

ABV có qui định về sử dụng ngôn ngữ thuần tiếng Việt đó em ạ. Mục đích là để giao tiếp dễ hiểu.

- Vẹt rừng đã lớn thì thường không dạy nói được, nhưng có thể dạy làm một số trò đơn giản.

- Dạy thì phải kiên nhẫn, lặp đi lặp lại bài học nhiều lần, khi dạy phải khuyến khích chim nếu làm tốt bằng cách thưởng cho nó thức ăn nó thích, không dùng các biện pháp trừng phạt vì phần lớn loài vẹt nhớ rất dai và là loài chim có cá tính rõ rệt.

- Vẹt thì không lột lưỡi. Nó thích ăn ớt vì thật ra là thích nhằn hạt ớt bên trong. Nhưng ớt thì không đủ chất. Vẹt là loài ăn hoa quả và hạt khá đa dạng nên có thể sử dụng nhiều loại thức ăn để đảm bảo dinh dưỡng cho nó (tìm đọc trên forum).

Chúc em nuôi vẹt thật vui.

Last edited: 3/5/11
    hun thích bài này.
  20. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14

zạ em sẽ rút kinh nghiệm cho bài viết sau....à em tên Hưng nha đừng gọi em là hun nghe kì kì ý......