Ai biết cách chữa thì chỉ dẫn cho tui cái nhé!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi jerunguyen, 20/11/08.

1. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hiện ở nhà mình đang có 1 chú k khá đẹp, nhưng mỗi tội nó lại bị mất họa. Không phải do đâm lồng bị rách mặt dẫn đến xuống họa của con chim mà mình theo dõi họa của con chim này 1 đợt thì nó lại lên sau 1 thời gian nó lại mất dần. Mình cũng ko hiểu là vì sao cả! Ai biết cách cho chim ăn cám như thế nào hoặc loại cám như thế nào thì họa của chim ko bị mất đi thì chỉ cho mình biết cách nhé! ~X(

2. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Con đấy thì thả đi chứ nuôi làm gì cho tốn cám. Mai sang nhà tao bắt con khác.

3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Bạn ra Tăng bạt hổ mua cám Thuấn thúy dành cho chim thay lông, Hàng anh Mác cạnh hàng bán cá cảnh đó, chim của bạn sẽ khác ngay.

4. tommy_guy

tommy_guy Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi cũng gặp 1 trường hợp tương tự như bạn. Lúc đầu chim có họa rất đẹp. Nhưng thay lông xong 1 thời gian k thấy lên họa. Lúc đấy cũng hơi chán. Nhưng rồi nuôi 1 thời gian cho ăn cám tốt ( cám đậu xanh trộn trứng ) + tắm đều đặn thì tự dưng họa khác lên. Mà lại đệp trở lại như thường. Đấy là ý kiến của tôi. Bạn cứ làm như vậy 1 thời gian, theo dõi xem sao. Chúc chim of bạn lên họa đẹp :D

5. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    do tùy tùng hoàn cảnh mà con chim của bác tự nhiên dơi họa :
    1: do chủ cũ nuôi mồi ổn định dơi vào tay bác nuôi em nọ lạ nước lạ cái dẫn đến mất họa
    2: do chế độ ăn ko ổn định lúc rực quá lúc mát quá dẫn đến mất họa
    trên đây là 2 cách mà người nuôi khuyên thường hay gặp phải mong bác tham khảo và tìm ra cách khắc phục chúc bác thành công !B)

6. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Thế theo bạn thì làm thế nào để có đc sự điều chỉnh khi lửa quá và mát quá. tui chưa biết rõ về cách đấy lắm.

7. Cứ nuôi một thời gian, nó sẽ thích nghi dần và họa lại lên thôi bạn ơi. Không có gì đáng ngại cả.

8. chimmoi

chimmoi Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn thử xem con đó có thay lông kko,vì thường nh chú nhóc khi xuống lông thì họa tiêt cũng sẽ mờ đi hoặc có thể chú nhóc của bạn hoảng ng hay rúc lông nên ăn uống kô điều độ dẫn tới bị xuống mã.
    Bạn thử phủ áo lồng rồi treo lên cao xem sao,mình nghĩ chú nhóc của bạn sẽ nhanh chóng trở lại như xưa thôi
    Chúc bạn sơm thành công để có chú chim đẹp

9. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chim thay lông vỡ họa là c huyện t hường thôi, cứ cho ăn đủ c hất nó căng lại bống lên thôi vấn để n ày c hả có gì mà phải lo đâu chăm sóc tốt nhé

10. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Mình ko thấy nó thay lông gì cả, nhưng lúc mới bắt về nó đã bị như thế rồi. Nuôi 2 tháng mà chẳng thấy động tĩnh gì cả. Được cái con này đang líu rồi nên cũng thấy tiếc. Để mình thử thay cám khác xem có khá hơn đc ko vậy

11. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    cách chăm sóc

.EM thấy ko có vấn đề gì quan trọng cả,bác chỉ cần nuôi mồi cám đỗ trứng bình thường ở ngoài ch bán thôi,và cho khuyên ăn thêm cào cào châu chấu và dế hoa quả là được thôi mà,anh đừng cầu kì quá mà hỏng con khuyên đẹp đấy,chúc anh thành công nhé.

12. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn ah! Nếu nói như bạn thì có thể chú chim của bạn mua đã bị rồi vậy thì do mồi của người nuôi trước bị nóng quá( có thể là cho quá nhiều mật ong ). Bạn không việc gì phải lo đâu mình có 1 cách thể này bạn thử xem nhé. Bạn nên cho chú chim đó vào lồng rộng cho ăn mồi đỗ xanh trứng và hoa quả ( ngày nào cũng có là tốt nhất) chỉ khoảng nửa tháng là có kết quả ngay thôi.. Chúc bạn thành công .. Thân

13. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13