Ai biet chi dùm

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Arihuy, 19/8/08.

1. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình vừa bị bể cái nhiệt kế có thứ nước lỏng màu đỏ. theo mình biết nhiệt kế làm thủy ngân, mà thủy ngân thường có màu trắng đục. Vậy cho mình hỏi thứ nước màu đỏ của nhiệt kế bỏ trong hồ cá (các tiệm cá hay bán thứ này) có phải thủy ngân ko? Bị bể cá ăn vào ko biết có sao ko?
    Kính mong các cao thủ hướng dẫn để mình yên tâm (con King KamFa mà die chắc buồn chít). Thanks

2. giobien

giobien Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn yên tâm đi, theo mình được biết thì chất lỏng đó là một dạng rượu thôi. Vì các nhà sản xuất chắc cũng đã tính đến trường hợp này nên nhiệt kế dùng cho hồ cá chỉ là một dạng rượu :) chứ không phải là thủy ngân. Do đó, nó cũng không chính xác như nhiệt kế bằng thủy ngân.

3. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hy vọng chất lỏng đó là rượu, thanks..........................

4. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng như các bạn đã nói chất lỏng màu đỏ trong nhiệt kế bị vỡ chính là rượu màu mà thôi.Ngoài thủy ngân.rượu cũng được cho vào ống nhiệt kế để xác định nhiệt độ và độ chính xác cũng không thua kém gì thủy ngân cả.

5. rongthanhlong

rongthanhlong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Lâu lâu ông cho vài xị rượu vào cho con cá nó hăng với lại quen với môi trường nước có rượu nữa, mai mốt mà lở có bệ nhiệt kế nữa cũng không sao nhiều khí cá còn khoái.