Ai biết chỉ giùm

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi chaomaobongbong, 6/8/07.

1. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Hơi spam tí xíu nhưng kg biết hỏi ai
    Vừa rồi mấy đứa cháu cần mua con bọ (giống con chuột , màu trắng, nâu, xám)
    Mình tưởng dễ ăn xung phong đi mua vì tưởng dễ phân biệt đực cái
    Nhưng khi ra tới tiệm, giở bụng lên coi, nhìn chổ "ấy"
    Con đực con cái nhìn y hệt
    Cho mình hỏi làm sao phân biệt được đực cái,
    Và giúp giùm cách nuôi và chăm sóc cho bọ đẻ.
    Cám ơn nhiều!!!

2. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    trời tường gì dễ quá mà. con này hồi đó nhà em nuôi có 2 cặp . sau 3 tháng lên gần trăm con. con này dễ nuôi dễ đẻ lắm. muốn phân biệ trống mái anh chỉ cần lật ngua73 nó lên , sau đó dùng ngón tay ấn nhẹ vào phần trên của chổ ấy đó. nói chung là ấn vào bụng nó ý. nhưng mà ấn ngay chổ đó đó. ( ko biết nói vầy ảnh có hiểu ko nửa ) em nào lòi ra là em đó em trống. ko lồi ra là mái. nó lồi ra 1 khúc dài dài , hình dáng y như cái của anh vậy đó:D:D:D dài khoảng nửa lóng tay . ok em này trống. ko là mái . hết
    còn nói về món ăn thì em này làm ngon nhất là nhổ lông hết đi . đừng rửa nuớc,hết máu mất ngon. ướp gia vị đầy đủ . rồi nướng..............ực ực....ngon quá. nhớ là trong khi làm lông nên vệ sinh tí nghen, tại vì hồi sau khi làm lông xong ko có rua73 nuớc mà ướp trực tiếp nên ........biết roài đó........ực ực.
    loại này mắn đẻ lắm. vua72 đẻ xong 1 cặp con thì lại thấy nó có bầu nữa rồi,2 em kia vừa bỏ bú là 2 em nửa cũng vua72 chào đời. đẻ nhanh vậy nên anh nuôi 2 cặp trong 3 tháng là anh có gần trăm em roài đó. :D:D

Last edited: 6/8/07
  3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chú Nick quả đúng là trên thông thiên văn dưới tường địa lí
    vụ đó pó tay.com

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác tả hay quá:applause: nhưng cần nói rõ hơn nhé,em thì hỉu rồi nhưng nhìu khi người ta ko hiểi"cái đó đó"=)) ,rồi còn giống của anh nữa,sao tục quá đi=)) ,mà bác nui trìng độ thật,1 cặp -3 tháng-gần trăm con,bác cho nó ăn gì mà sức trâu vậy:applause:

5. NickName

Thích đã nhận:
    95
    xin lổi vì câu này ,mình chỉ nói là cho vui thôi chứ ko có ý bậy bạ, mong anh em hiểu cho. còn về việc bác thiên hỏi em xin trả lời. cho ăn rau muống. 2 cặp trong 3 tháng là 1 nhà, tha hồ ăn thịt :D:D:D

6. NickName

Thích đã nhận:
    95
    nói thêm cho anh b ong bong việc này nha: nuôi thứ này anh đừng để cho nó bị uớt. nếu ko là nó ngỏm ngay. còn ăn uống thì............cho nhiều rau muống vào. nó ăn hết cho tiếp. thứ này nó ăn ghê lắm. ăn luôn mồm ko dứt....ghê :confused: nhớ giữ vệ sinh chuồng nbuoi6 đừng để ẩm ướt là đc. t rong đó bỏ vào 1 cái ổ , loại dùng nuôi bồ câu ý.. nó mưốn đẻ sẻ tự vào đẻ thui. anh mà bỏ miếng vải vào lót ổ thì con con nó chui rúc 1 hồi chui luôn vô miếng vải ngạt thở chết chắc. loại này mổi lần đẻ đc 2 cxon. con nào cũng 3 màu hết. ko có chuyện đẻ 3 con hay là con có nhiều hoặc ít hơn 3 maùi bao giờ. chắc có nhu ng7 ewm chua7 thấy. hết. anh BB nè. đẻ nhiều rồi dẫn anh em 4r lên nhà làm thịt vài em nhậu thử nha. coi anh nuôi vó chất lượng hay ko vậy mà. cái này để em binbh2 phẩm cho há há há :laughing: :laughing: :laughing:

7. NickName

Thích đã nhận:
    95
    thank bác quang đã quá khen ...cái này là do kinh nghiệm tự có thôi mà hihihi

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ko có gì đâu bác,nói thế cho nó rõ ấy mà:laughing: ,còn bác nói ăn rau nhìu là đẻ,em nói thật con bọ em nuôi cả năm ăn rau mà chả đẻ khỉ gì hết,bọ nhà bác chắc xài thần dược nên chỉ 3 tháng mà đẻ gần 100 con,mà thịt bọ có ngon ko,ăn nó hơi ác đấy,đẻ nhìu thì bác share cho anh em trong ABV cho vui,em thì giờ ko nui con này nữa vì nó ỉa tía lia,hốt phân mệt xỉu,chưa kể ăn liên tục,hết đồ ăn ,thấy mình là kêu,mệt quá em cho mất rùi:D

9. NickName

Thích đã nhận:
    95
    bạn nói ko sai trong vấn đề đòi ăn của nó. còn việc ko đẻ là do bạn nuôi 2 em đực ko chừng. còn thịt con này thì ăn hơi nhảo, nhưng nói chung là ăn đc , ko = thịt chuột đồng.3 tháng 100 con là bạn nói chứ mình ko nói, mình nói gần trăm con cho 2 cặp nuôi trong 3 tháng, bạn thử nuôi lại xem mình nói có đúng ko. với điều kiện ko đc nuôi bọ con, phải là trên 2,5 tháng tuổi.với 2 cặp này làm giống bạn cứ yên tâm, nếu nuôi trong 3 tháng dưới 50 thì đè mình ra mà đánh.