ai biết chỉ rùm Gà đẻ trứng non!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi ChungGiaLâm, 29/1/10.

1. ChungGiaLâm

ChungGiaLâm Active Member

Thích đã nhận:
    19
    chỉ rùm mình gà đẻ trứng non chỉ có màng mỏng mềm nhũn.Sau khi hỏi vài nguời đã cho uống Vitamin D3,b1, c, Premix, và cho ăn vỏ trứng và vỏ ốc giã nhỏ trong vòng 15 hôm gà đẻ lại vẫn chỉ có cái màng mỏng.Gà này mình mới mua được 2 tháng thả ra nó không đi ăn linh tinh trắc tại chủ truớc nhốt chuồng nhiều lên nó chỉ ăn trong chuồng,và lúc đẻ rặn rất lâu và lù dù có biểu hiện còi xương nặng vì nó chỉ co 2 lang 3 ai biết cách chữa trị ntn chỉ rùm mình với.Mình cám ơn trước!

2. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    thay vtm D3 thành ADE trộn vào thức ăn, thả ra ngoài thường xuyên cho gà tắm nắng gà sẽ mau khỏi hơn. chào bạn

ChungGiaLâm and moitapchoiga like this.
  3. ChungGiaLâm

Thích đã nhận:
    19
    cho mình hỏi ADE là viết tắt của thuốc j?và mua ở hiệu thuốc hay thuốc thú y?

4. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Riêng gà mái mà đã đẻ trứng non (không có vỏ canxi)thì chỉ có nước bỏ đi thôi,mình chưa thấy con nào đẻ trứng non mà chữa đc...khuyên chân tình:(

5. ChungGiaLâm

Thích đã nhận:
    19
    Cám ơn bạn nhưng mình tiếc quá vì nó đẹp lắm chỉ có 2 lạng 3 hu hu!~X(

6. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    là vtm A,D,E (và có nhiều vtm khác nữa) được làm chung với nhau . bạn ra quầy thú y mua vtm ADE là thú y viên sẽ bán cho bạn, chào bạn

ChungGiaLâm thích bài này.
  7. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Bạn cứ cho gà uống vitamine tổng hợp như bạn universe nói và tăng cường cho ăn thêm bột sò và tép mòng hằng ngày. Nếu gà không ăn tép thì bạn nhét cho nó ăn. Thả gà ra cho nó tắm nắng mỗi sáng. Lứa trứng đầu có thể sẽ không khắc phục được nhưng đến lứa thứ hai là khắc phục được thôi. Con nào kém lắm thì mới không khắc phục được do cơ thể nó bị lỗi chứ đa phần đều chữa được mặc dù có thể vỏ trứng của con gà đó sẽ sần sùi chứ không trơn láng như các con gà khác. Kiên nhẫn làm theo cách đó sẽ được thôi. Tui làm hoài và đã thành công nhiều. Chúc bạn mau khắc phục được!

8. hunter84

hunter84 Member

Thích đã nhận:
    12
    con gà của mình cũng từng bị như vậy, mình cũng cho ăn cho uống đủ loại thuốc hết, nhưng cuối cùng cũng như vậy ah. nhưng cũng chúc bạn chữa bệnh cho em nó thành công

9. trihuynh

trihuynh Guest

Nếu có chỗ bạn nuôi cá bảy màu (loại cá bảy màu thường, sinh sản nhanh) cho ăn tươi, gà đẻ cũng tốt lắm. Nếu gà đòi ấp, bạn hãy lấy trứng gà khác cho ấp và cho giữ con, sau khi giữ con xong (khoảng 1,5 tháng), bảo đảm gà sẽ đẻ trứng đạt yêu cầu.

10. hoan_ds

hoan_ds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    gà nhà em cũng bị tương tự , cùng một loại thức ăn nhưng khoảng 10% là đẻ trứng non còn lại đẻ bình thường , không hiểu được ;(