Ai biết huấn luyện chim Ưng chỉ em với!!!!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi obienden, 8/6/08.

1. obienden

obienden Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em co nuôi 1 con chom Ưng cũng được 7 tháng tuổi rồi mà em vẫn chưa huấn luyện thành thạo được, nó chỉ nghe lời em khi no đói thôi à #:-S.
    Em cho nó bay đi nhưng khi nó đói thì nó mới chịu bay về với em, con khi no rối thì chịu, mấy bác nào biết huấn luyện hay có huấn luyện rồi thì chỉ em với, chỉ cách làm sao cho nó thậtt nghe lời, và biết đi săn mồi nữa :applause: .

hàn mạc tử thích bài này.
  2. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    bạn ở đâu mà huấn luyện để săn mồi hở bác ngày trước em cũng có một con diều hâu để săn sóc hoặc thỏ con....mấy loại này rất dễ quen nhà con ưng của bác nó đói nó quay về được là mừng rồi đấy có con nó không biết về nhà mình mà nó lại về nhà khác nữa kìa bạn muốn nó quen nhà thì cụng dễ mỗi lần nó đói bạn đừng chó nó ăn ngay ,bạn cầm mồi trên tay nhử nó bắt nó phải đuổi theo đợi khi nó hơi mệt bạn đứng lại ,huýt sáo hoặc kêu tiếng gì đó (để cho nmó quen khi nghe tiếng này nó biết bạn đng có thức ăn nó sẽ tự tìm đến còn nếu bạn cho nó đi săn thì bạn nên xích chân cho nó đậu trên tay khi vào rừng nếu không nó bay mất ráng chịu à....vào rưng lúc này nó chưa biết phân biệt con mồi bạn bắt con kì nhông quơ trước mặt nó(nó không đuổi theo mới lạ..)cứ mỗi lần đi rẫy bạn cho nó đi theo được một tuần bạn cởi dây xích cho nó tự đi kiếm ăn (lúc này nó quen bạn rồi nó không bỏ đi đâu..)hoặc nếu bạn thấy con sóc hay con thú vùa tầm săn với nó bạn đuổi con thú đó và cho nó nhìn thấy nếu nó khôn nó sẽ đuổi theo còn không thì bạn cứ làm như vậy rồi vài lần nó sẽ biết đuổi theo con mồi..đừng nản chí khi thấy mấy lần đâu nó không làm được gì cả..cứ kiên trì bạn sẽ thành công....à mà nếu chuyên để săn mồi thì bạn nên xích nó ở nhà đưng cho đi tự do vì ra ngoài nó sẽ tự tịm mồi để ăn no rồi nó sẽ không đi săn đâu...đây mới chỉ là kinh nghiệm riêng của mình bạn nào biết góp ý nha....

3. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Bạn biet kinh nghiệm này ở đâu vậy, hay đấy!!! cam ơn nha, nhung minh co xem tivi thay nguoi ta cho đi săn phải bịt đầu nó lại làm như vậy có it lợi gì ko, bạn co biết gì về chuyện này ko vậy!

4. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    cái này là kinh nghiệm của riêng mình chứ không của ai cả...như ở trên mình đã nói ngày trước mình cũng hay đi săn thỏ con (lúc đó ở chỗ mình nhiều thỏ nhưng đến giờ thì chịu...)người ta bịt mặt là để cho con chim háu mồi ,cũng có khi là cho nó khỏi biết đường đi đến chỗ săn(các loại chim săn mồi rất nhớ đường nó biết đường là nó tự tìm thức ăn ngay(vì thế mình mới nói nếu huấn luyện thành chim mồi thì bạn nên cột nó ở nhà chứ không nên thả rông mà bạn muốn nó săn gì vậy?nhà bạn ở gần rừng hay đồng bằng vậy????????????

5. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Nha` mình ở đồng bằng, o kiên giang đó, minh cho nó sănn mồi là để thấy nó lượn tren trời và cách no săn mồi dũng mãnh như thế nào,mình đặc biệt mê loài chim này, còn nhà bạn ở đâu mà có thỏ rừng va sóc nữa, khu vực nhà mình chi có chuột đồng thôi.

Last edited by a moderator: 11/6/08
  6. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    mình ở tân phú (đồng nai)giáp rừng qg nam cát tiên ngày trước khi những rừng tràm mới thanh lý sóc không còn trỗ trú thì việc đi săn bàng chim dễ chứ giờ đi săn toàn dùng chó à....

7. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Huấn luyện chim săn mồi là một quá trình lâu dài và tùy thuộc vào chú chim bạn huấn luyện
    Bước 01 : Cho chú chim quen với khẩu lệnh
    - Có 2 loại khẩu lệnh là tiếng huýt sáo hoặc dùng còi.
    - Mỗi lần chim đói, bạn cho chim ăn vừa cho ăn vừa huýt sáo dần dần chim sẽ quen với khẩu lệnh của bạn. Thực ra Falcory hiện đại hiện nay không huấn luyện theo cách này vì con chim sẽ mất bản năng của nó.
    Bước 02 : Luyện với mồi giả
    - Bước này nếu falcory hiện đại không dùng tiếng sáo, mà dùng luôn mồi giả để dụ chim về. :x
    - Bạn có thể buộc thức ăn của chim vào mồi giả rồi luyện cho chim bay tới, ăn trên mồi giả.
    Bước 03 : Luyện với mồi thật
    - Bạn căng dây dài, rồi buộc con thỏ hoặc con chuột đồng, gà, chim cút v.v để con chim của bạn cuối dây sao cho nó chỉ bay theo chiều dài của dây. Tiếp theo xua thú mồi cho chạy từ đầu dây này (nơi chim của bạn ở đó) , cho nó chạy theo chiều dài của dây. Nếu chim bạn không đuổi mồi sống thì bạn phải luyện lại với mồi giả thôi.

Thực ra hiện nay theo phương pháp luyện chim hiện đại để chim giữ nguyên bản năng nguyên thủy của chim săn mồi.

Bạn cần nghiên cứu kỹ trước khi nuôi chim săn mồi và dụng cụ của trò chơi này rất đắt.
    CHÚ Ý: Chim săn mồi đang tiệt chủng do nhiều yếu tố như thuốc trừ sâu, săn bắt quá nhiều, thiết nghĩ chúng ta nên bảo vệ và nuôi sinh sản bạn nhé!

coi77 and hàn mạc tử like this.
  8. kimloan

kimloan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình muốn tìm chú đại bàn đầu trắng

mình muốn tìm chú đại bàn đầu trắng.bạn ơi bạn biết chổ nào bán giống này không vậy bạn. mình o đồng nại nè. lúc trước mình có nui 2 chú đại bàn con nhưng mà o biết cách để nó bị cúm chân o đi dc nên nó chết. bây giờ mình muốn tìm 1 chú đại bàn đầu trang còn con . anh chị nao có chỉ cho em với nha:(

9. kimloan

Thích đã nhận:
    30
    mình muốn tìm chú đại bàn con mienque.nct biết chổ nào bán o vậy bạn. nếu bạn nào biết chỉ dùm mình nha cám ơn nhiếu lám. mình cung muốn nuoi nó lớn lên rồi huấn luyện nó nưa

10. kimloan

Thích đã nhận:
    30
    anh ơ anh có biết chổ nào bán con dại bàn đầu trắng o vậy chỉ cho em với

11. kimloan

Thích đã nhận:
    30
    minh chỉ biết chồ bán đại bàn nâu o a chứ trăng thì chưa biết

12. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    re..kim loan!!!!

đại bàng đầu trắng hiện nay rất hiếm mà nếu có thì giá cũng phải trên dưới 1 triệu mình thì không biết(mình đã bỏ chơi lâu rùi) bạn thử hỏi obienden coi nhưng theo mình bạn nên chơi chim ưng hoặc cắt thì hay hơi bởi dễ kiếm mà giá rẻ hơn vả lại đại bàng chỉ giỏi săn mồi to ở những nơi trống như vùng bán hoang mạc(vùng rìa mũi né chẳng hạn)...hoặc đại bàng cá thì săn ở biển còn loài cắt và diều hâu lớn thì rất nhanh bạn có thể thấy nó đuổi bắt một con rắn trong khu vườn rậm một cách chóng mặt.......:D

13. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn bác QuangDT nhiều lắm, ah còn bạn Kim Loan oi đại bàng đầu trăng còn gọi là đại bàng đầu bạc hình như mình chưa thấy ở Việt Nam vì loài nay sống ở nước Mỹ lận và là biểu tượng của nước Mỹ, trước đây chúng rất hiếm do săn bắt và thuốc trừ sâu nên số lượng của chúng đã giảm nhanh chóng và người ta đếm đươc chi còn khoản 48 cặp chim sinh sống và được đưa vào sách đỏ thế giới, nhưng giờ do việc bảo vệ chat chẽ vào năm 2005 hã gì đó^_^! thi nó đã khôi phục lại số lượng và đã được đưa ra khỏi sách đỏ thế giới. Và việc tìm 1 con đại bàng đầu bạc thì bạn nên wa Mỹ tìm hjhj

14. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Huynh QuangDT ơi tui thấy khi huấn luyện người ta thường đeo mặtt nạ bịt đầu nó lại cho ko thấy đường vậy huynh biết người ta bit mắt nó lai chi ko?

15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    - Chỉ là để trấn an chim khi di chuyển thôi ! ("They are used to calm the bird when it is being transported by removing distractions")

16. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Anh ơi em thấy điều kiện khí hậu trong Nam rất phù hợp làm một câu lạc bộ chơi Falcorny như bên Sing. Em tò mò không biết trong Sài Gòn đã có chưa ạ? Nếu có thì theo em nghĩ sẽ bớt sự tò mò của các bạn trẻ, và cũng giúp các bạn hiểu thú chơi này hơn.

17. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Mũ bịt mặt trong Falcorny gọi là HOOD: (Bạn nên tự làm một cái hoặc mua không nên để chim tự do nhìn các động vật xung quanh đi lại trừ con chó săn của bạn)
    Tác dụng thứ nhất : Dùng để tránh cho chim giẫy khi mới bẫy về.
    Tác dụng thứ hai : Dùng khi muốn làm con chim của bạn bình tĩnh hơn.

Bạn cần chú ý! Chim ban nuôi chân không bao giờ khỏe và phản xạ nhanh nhẹn như chim ngoài thiên nhiên và không phân biệt thế nào là động vật cần săn và thú nuôi trong nhà. Do vậy bạn nên luyện cho con chim của bạn tự tìm mồi và khả năng quặp con mồi và đặc biệt luyện bay nhiều vào.

Trên Internet có rất nhiều trang web và videos hướng dẫn, nếu bạn là người đam mê thật sự thì nên tìm hiểu những web sites và videos này. Chơi và theo đuổi đam mê trò chơi này cần thời gian và tiền bạc rất nhiều, do vậy bạn cần cân nhắc trước khi theo đuổi nó.

18. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Mình đã tìm nát trên mạng rồi nhưng toàn là tiếng Anh ko à, vì thế mình mới lên diễn đàn, rất cám ơn về sự chia sẽ của bạn, phải chi như bạn nói ở Việt Nam mình có 1 câu lạc bộ Falconry thi hay biết mấy,

19. kimloan

Thích đã nhận:
    30
    trời hôm bửa ông kia kêu mình mua con đại bàn đầu trắng giá 5triệu mình thấy giá hơi cao nên không mua. bây giờ mình thất tiet.không phải đại bàn đầu trằng ờ bên my đâu.loài này có sống ở conlon phú quốc nửa. giống này có ở việt nam mà.

20. obienden

Thích đã nhận:
    20
    Vậy à, vậy bạn có ảnh của nó ko cho mình xem với, mình cũng thấy tiếc cho bạn đó nếu gặp lại con chim đó thì bạn nên mua đi nhé và nhớ chụp ảnh lại cho mình chim ngưỡng với =P~