Ai biết nuôi cá đĩa chỉ em với?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Ông già câu cá, 12/9/06.

1. Ông già câu cá

Ông già câu cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là lính mới tò te tí te:eek: :eek: :eek:
    Ai biết cá đĩa đẹp xấu ra sao chỉ em với
    em tính nuôi cặp bồ câu và cặp da rắn (2 con nì chắc khoảng vài tháng à) chung trong hồ 100l dc ko
    tính nuôi thêm 1 con lau kính nữa cho nó sạch và mí cây thủy sinh nữa ko biết có ổn ko:( (tại thấy trong web nói cá dĩa lí tưởng nhứt là nuôi 1 mình).Nếu thấy hồ trống quá em có thể nuôi thêm vài em 7 màu hay neon gi đó, mấy huynh thấy seo.Em chỉ sợ con lau kính và 7 màu ăn luôn trứng của pác cá đĩa thì khốn:-S :-S :-S
    Pác nèo có kinh nghiệm chỉ dùmB) B) B) !!!!!!!!!!!!!! Thanks a lot
    Chỉ em sớm sớm dùm :x :x :x

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    bạn nuôi lau kính với dĩa nên theo dõi cẩn thận, coi chừng nó lau luôn, hút nhớt cá dĩa của bạn thì chí nguy...
    Lau kính cũng chả làm sạch hồ thủy sinh của bạn bao nhiêu cả...cách hay nhất vẫn là bằng tay, hoặc bằng vài con chuột, bút chì, ốc nhưng lũ này lắm khi vô dụng lắm...
    Cá dĩa mà đẻ trong bể nuôi hỗn tạp thế kia thì e là ko thành công được đâu...bảy màu nuôi nhiều trong bể thủy sinh ko đẹp như neon hay hồng nhung v..v vì chúng cứ bơi loạn cả lên ko theo đàn, mà mỗi con mỗi màu nữa thì...trông rất nhức mắt...
    Nếu cá dĩa bạn đã bắt cặp thì nên nuôi 2 cặp đấy trong 2 bể riêng là tốt nhất...nuôi chung vẫn được nhưng bồ câu nuôi bể thủy sinh sẽ bị lên tiêu rất nhiều, nuôi ít có thể chúng sẽ đánh lộn đấy...

3. Ông già câu cá

Ông già câu cá Member

Thích đã nhận:
    0
    huân cho hỏi tốt nhất mình nên nuôi như thế nào???????Bạn có thể nói rõ ràng hơn chút không????
    Vậy là mình ko nên nuôi chung mà fải tách riêng ra từng cặp à???
    Nuôi 2 con bồ câu trở lên???
    Với lại bị lên tiêu là sao vay????? Với lại bạn chỉ mình cách đánh giá 1 con cá đĩa đẹp or xấu như thế nào luôn nha!!!!!!!!!
    THANHS

4. kinh_kamfa

kinh_kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa khó nuôi lắm.Khi ở chung 1 bầy cá dĩa tự tìm bạn tình,sau đó nó sẽ tách ra ở riêng,khi đó bạn bắt cặp đó ra cho đẻ.Bạn phải có cái tháp để cho cá dĩa đẻ trên đó.Cá đẻ sau 2-3 ngày sẽ nở.Nước bạn phải để ở ngoài mấy ngày mới được cho vào thay.

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hix, mình nói rùi mừ..
    nếu cá dĩa bạn đã bắt cặp thì tốt nhất bạn nuôi 2 hồ riêng biệt 2 cặp cho chúng đẻ chơi :D...
    còn ko bạn thả vô bể thủy sinh nuôi tất cũng được, nhưng phải quan sát xem chúng đánh lộn dữ ko? Nếu có con nào bị con khác đánh chèn ép ko ăn uống gì thì phải nuôi đông lên thôi, tốt nhất là hơn 6 con cho nó đỡ đánh lộn...
    Còn nếu có đánh lộn nhưng cả bầy đều ăn bình thường thì thôi khỏi, khi cho ăn rải đều thức ăn ra là xong....
    lên tiêu là mình cá xuất hiện nhưng chấm đen đen như tàn nhan trên mặt mình vậy, làm xấu cá đi...

Cá dĩa đẹp xấu theo tiêu chí nào tớ ko rõ vì ko làm giám khảo cá dĩa bao giờ :D, nhưng 1 con dĩa đẹp thì có thể là ko lên tiêu, dáng tròn mình dày mỏ ko nhọn và màu sắc rực rỡ, hoa văn mình cá rõ ràng...