Ai biết nuôi cá sư tử?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi binhson84, 3/4/07.

1. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cách đây 3 ngày mình mua được 1 em cá sư tử, nhưng bổng nhiên sáng hôm nay nó lăn đùng ra chết không hiểu nguyên nhân. Hằng ngày mình vẫn cho nó ăn bằng tép con. Ai có kinh nghiệm nuôi cá này chỉ cho mình với. Thank

2. bapnexanh

bapnexanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nguyên nhân nó chết (mà các con cá khác trong hồ vẩn khỏe mạnh) là do bạn
    mua nhằm cá mới được đưa về,nó còn bị mệt mà lại thay đổi môi trường sống liên tục nên ít con nào vượt qua nổi,chớ loại cá này dể nuôi lắm.Mình có 1 em đang cho ra hồ lọc vì tội phá rối,nếu bạn thích mình tặng
    cho

3. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Thực ra thì cá sư tử nuôi không khó, bọn nay ưa ăn mồi sống,bạn nên mua cá mồi nhỏ cho chúng ăn.Nhìn chúng săn mồi cực phê.Bạn nên mua loại vây rời,chúng chịu ăn và bơi nhiều hơn loại vây liền. Bọn nay bạn không nên bắt bằng tay không vì vây lưng của chúng rất độc.
    Chúc bạn thành công

4. new

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi với
    sao cá sư tử nhà mình lại ko chịu ăn gì hết trơn vậy ?????
    mình thả cá củng ko thả tép củng ko ăn luôn
    có cách nào cho nó ăn ko? chỉ dùm mình với 3 ngày nay rồi
    THANK

5. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn đừng lo bởi vì cá bạn mới bắt về nó chưa quen bể và thức ăn mới thôi.Thường thì khoảng sau một tuần nó sẽ bắt đầu ăn. Đôi khi mình có những con sau nửa tháng chúng mới ăn.

6. dinhnam

dinhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình đồng ý với Biển Xanh lý do cá chưa quen môi trường nước mới, với cá đó cũng có thể họ mới nhập về còn bị sốc do quá trình vận chuyển khá dài. Thường các nguồn cá biển được thu gom từ nhiều nguồn khác nhau xong tập trung tại một điểm sau đó họ mới cho cá vào bao nilong bơm oxy đóng gói gửi đi các tỉnh " Nguồn cá này hầu như bắt nguồn từ Bình Thuận Nha Trang và có cả Phú Quốc nữa" vì mình cũng là một trong những người thu mua mà :D :D . Chứ cá sư tử còn gọi là cá mặt quỷ chúng rất ăn tạp không kén ăn lại dễ nuôi mồi chúng đa phần là tép, cá nhỏ"cá mồi".Lần sau nếu có đi mua cá nên chịu khó đứng quan sát xem con cá nào khỏe mạnh không bị trày xước,không lanh lẹ thì đừng mua. Chúc bạn thành công...

7. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá Sư Tử là tên dịch từ tên tiếng anh không phải tiếng Latinh tên ở VN gọi là cá Mao Tiên còn con cá dinhnam nói là cá Mặt Quỷ là loại cá cao cấp mà khi vào cac nhà hang hải sản thường hay thấy thân hình của nó giống như 1 cục san hô vậy đó. Thịt cả 2 loại cá này đều ăn rất ngon nhất là món cà ri cá. Cá Mao Tiên cánh rời có 2 loại màu đen và màu đỏ,loại màu đen thì lớn con hơn nhanh lớn hơn,chúng rất phàm ăn có thể ăn cá con tép nói chung là rất thich ăn mồi đang còn sống và có thể ăn bất cứ luc nào trong ngày,còn cá Mao Tiên cánh liền khó chịu hơn nó thường bắt mồi vào ban đêm hơn là ban ngày và cũng khó nuôi hơn là Mao Tiên cánh rời. Mình đã từng nuôi một con Mao Tiên cánh rời lên đến 4kg lận nhưng bây giờ thì đã vào nồi cà ri lâu rồi.

8. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em bó tay bác Thanh luôn...cái nồi cải của bác chắc ngon lắm hẻ?????

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thêm một chút kinh nghiệm nữa. Tâm lý người chơi bao giờ khi thấy cá ăn thì rất thích và cứ muốn cho ăn thêm nhất là cá mao tiên dường như là ăn không biết no và sai lầm là ở chỗ đó cá mao tiên khi ăn quá no nó sẽ căng phồng cái bụng và có thể bơi ngữa tệ hơn là tèo đó các bác ah.