Ai chơi sơn ca ở HP thì vao đây nè

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi onelovettt, 14/5/08.

1. onelovettt

onelovettt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có ai ở Hải Phòng chơi Sơn ca khung? không vậy???#:-S
    Mình chơi sơn ca cũng đã lâu rùi, 5 năm về trước, nghỉ một thời gian không chơi nữa nay lai chơi lại.
    Quả thật nghe sơn ca hót sướng hết cả người
    Giờ nhà mình chỉ có mỗi 2 em sơn ca, con nao cũng hót cả, con Sông hồng hót thì thôi rồi, con Huế thì hơi kém một tí.
    ai o HP thi lên tiếng nhé, hôm nào rãnh rỗi tụ tập nghe sơn ca hót :applause:

2. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chào bạn hiện tại ở h p rất nhiều người chơi s c nhưng chơi rải rác ,theo tôi bạn hô hào anh em (h p )tụ tập thành lập hội chim sơn ca
    và tìm chỗ rượt cho quen và tiến tới tổ chức hội thi
    mà theo bạn tụ tập ở đâu vậy ,,tôi hưởng ứng ngay ,lý tưởng hay ,bạn làm chủ nhiệm C L B chim S C nhé ,,

3. khuyenliu12

khuyenliu12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    ông sơn ca núi ơi gặp nhau đã rồi tính tiếp chứ làm gì mà hung thế.nhà có con nào căng ko mang đi dượt cho anh em thưởng thức.mà cho hỏi con sc bay có bán ko vậy? bn?=)):applause:=)):applause:

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Mấy anh chơi sơn ca ở HP cho hỏi chút, số là trước đây tienbm đã đến thăm nhà một anh có mấy chú thăng ca, nhớ là nhà ở gần Ga thì phải, nhưng không nhớ tên là gì, hôm đó có chú Hoán bán chim ở cung văn hóa đưa đến chơi

5. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    à à đó là nhà anh hùng bia chủ nhật tuần nào mà chả mang chim ra chợ hàng bán ! còn bác hoán chơi sơn ca thì ghê rồi em kết mấy con chim già của bác ý quá mà chưa có điều kiện chơi huhu

6. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói đến sơn ca tôi cũng khoái chơi lắm,nhưng kiến thức còn hạn chế lắm.Mới nghe nói thành lập hội chơi sơn ca tôi cũng xin vào được không,cho tôi hỏi sinh hoạt ở đâu đấy anh em,mà tôi muốn mua sơn ca ở HP thì mua ở đâu đấy,có ai biết chỉ giùm tôi với

7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    chào anh Tiến, dạo này anh cũng khỏe chứ. Nhà anh đến chơi là nhà chú MÊN bạn thân anh Hồng Kỳ, hiện tại mấy con thăng hót của chú ấy bị chết mất rồi, rất tiếc anh ah. Dân Hp còn có đại ca chơi Sơn Ca nữa là chú HOÁN hỏi dân chơi sơn ca Hải Phòng ai cũng biết. hiện nay chú có một con vừa tâng bồng vừa hót hay tuyệt chim sang vụ thứ 2. em cũng mới chơi nhưng nghe SC hót nghe hay quá trời. Hôm nào có dịp về HP mời anh chiêm ngưỡng sơn ca bắc của anh em HP.

8. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    Hùng bia toàn Sơn ca huế thôi bạn ơi. chim huế hót thì chơi cũng tam được

9. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    Có chim hay thì bán hết rồi lấy gì mà chơi đây hả ông. thôi qua tui nhượng lại cho 2 chú, một con thăng một con bánh tẻ mà nuôi.

10. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    ông khuyênliu12 này nữa, cuối năm mang chim ra VIỆT TIỆP đấu chim không. đời biết mình là ai chứ

11. son.ca82

son.ca82 Member

Thích đã nhận:
    4
    sao chưa thành lập CLB mà đã cãi nhau rồi ô nào đứng ra tổ chức tui ủng hộ hai chân hai tay( cho tôi làm hội viên dự khuyết nhé )

12. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nói về Sơn Ca thì em chưa nuôi nhưng ở cạnh nhà em có 1 anh công an nuôi 4 con sơn ca hay lắm hót rất tốt lồng toan lống 1,8m , thỉnh thoảng em thấy mấy anh cũng cho dợt chim luôn . Tiện em hỏi luôn sơn ca mua bổi mà được một tí thì khoảng bao nhiêu và mua ở chỗ nào hải phòng thế các bác .

13. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    em nuôi có một con thôi. chim mới đầu mùa chưa thấy hót gì cả. miệng nó có mấy chấm đen thì là đực phải không các bác.

14. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    em đang muốn thanh lý con sơn ca của em. bác nào ở hải phòng quan tâm thì call cho em: 01684472184 hoặc qua nick chat: tiendiep_87

15. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em đang nói bác hoán mà anh hùng bia chỉ chim BT thôi mà !

16. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    ông Hoán bây giờ toàn sơn ca Huế thôi, mà ông này hét giá trên trời luôn. Cường Quán Toan muốn mua sơn ca hôm nào anh dẫn đi, đảm bảo sơn ca Bắc luôn.

17. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    cao nhân BÁC HOÁN tuy giá bán rất đắt nhưng nếu nói chim huế thì bạn chưa vào nhìn chim của bác hoán rồi, giọng chim huế có bịt một tai cũng nhận ra. còn nhìn chim bắc hay huế thì chao ôi hiếm người nhìn ra lắm.

Last edited by a moderator: 25/9/08
  18. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn Minhhp2002 có vẻ chơi nhiều loại chim nhỉ. Nhưng mình ở HP thì chơi chim Huế làm gì, kiếm mấy con chim HP mà chơi cho hay.
    Minh ơi, mình không chơi sơn ca nhưng cũng có thể phân biệt được sơn ca Huế và sơn ca Bắc. Ban chỉ cần nhìn mầu lông và vân của nó là có thể nhận biết được thôi. Ông Hoán đã từng bán sơn ca Huế cho chú Mên rồi thì phải.

Last edited by a moderator: 25/9/08
  19. ban luan

ban luan Member

Thích đã nhận:
    7
    CAO THỦ HÁO DANH.có tiếng nhưng ko có miếngANH

:laughing:Anh minh hp ơi!em nghe anh đề cập đến"CHÚ MÊN" là ai vậy,khi đọc bài của anh em có đi hỏi 1 số người chơi chim chim họ có nói ông HOÁN là bậc tiền bối chơi sơn ca,còn chú mên "ko có tuổi lồng".em nghe thấy cũng hơi buồn vì ko biết ai đúng ai sai,tại sao lại có người như vậy nhỉ.Em nói ;ông nói ko đúng rồi thì người ta bảo nếu ko tin thì cứ ra chỗ chim vành khuyên mà hỏi thì ra ngay chứ mà.Chú ấy là hội trưởng hội khuyên ấy mà,em lại cãi rằng anh minhhp nói chú DŨNGk.a là hội trưởng chứ ko phải chú mêm.em thấy lung tung quá,thôi em cũng ko đề cập việc này nữa.À quên mất,hôm vừa rồi em ra hội khuyên chơi có găp mấy anh ở hội vui thật.có ngồi với chú QUYNH và anh gì bán chim ở chợ hàng và cầu niệm.Các anh đấy bảo cuối năm thi khuyên mở rộng và bầu lại bld.Nếu thế em muốn gia nhập hội thì gặp ai đấy hở anh.người ngoài tỉnh có bị phân biệt ko hở anh.chúc các anh mạnh khỏe và đoàn kết.Nếu có bầu lại thật thì các anh phải làm khẩn trương lên ko thì ko kịp đâu,em thấy bld cũ trì chệ quá.THÔNG CẢM NẾU EM NÓI KO ĐÚNG<EM GÓP Ý CHO HỘI HP CỦA CÁC ANH MẠNH LÊN THÔI.

20. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    Cảm ơn bạn cũng như tất cả mọi người đã quan tâm đến hội khuyên Hải Phòng!
    Góp ý hay những ý kiến của các bạn mình xin giải thích nhé
    1- Chú Mên là hội trưởng câu lạc bộ chim vành khuyên Cung Văn Hóa Hữu Nghị Việt Tiệp Hải Phòng. Chú Dũng Kiến An là hội trưởng hội chim vành khuyên Kiến An.
    2- Bác Hoán và chú Mên là hai người bạn có chung sở thích chơi chim từ lâu ở đất Hải Phòng, chú Mên cũng chơi Sơn ca rất lâu rồi. Ngoài ra còn nhiều người chơi chim lắm cỡ tuổi hai chú ấy. Các bậc chơi này chúng ta ta là hậu sinh thì lên tôn trọng. Có nhiều cao thủ chơi chim HP đi đâu cũng biết mặt biết tên tuổi còn trẻ như anh Minh bò, Thắng xi măng, Long cống thỏ, Minh thông, Thành sumo .....
    3-Ban chủ nhiệm sẽ bầu lại vào đúng nhiệm kỳ 3 năm một lần như quy định của ban chủ nhiệm CLB, còn vấn đề bạn nói (bld cũ trì chệ quá) mình xin thưa BCN(ban chủ nhiệm) thật ra cũng đã hết công hết sức tạo cho anh em HP một sân chơi bổ ích đoàn kết, khẳng định một điều là không có một câu lạc bộ trên toàn quốc này có quy mô tổ chức tốt như CLB vành khuyên HP nói như vậy pải có dẫn chứng mọi thành viên trong CLB có thẻ cấp của CUNG VĂN HÓA HƯU NGHỊ VIỆT TIỆP HP, mỗi giải thưởng đều có giấy chứng nhận của lãnh đạo cung văn hóa xác nhận và được ghi vào sổ lưu lại hàng năm. Chi phí sinh hoạt rất khiêm tốn, mọi hội viên xin gia nhập thì rất đơn giản không khó khăn gì hết.
    CÓ 4 THÀNH PHẦN ĐÁNG CHÚ Ý NHƯ SAU:
    *Nếu nói cho đúng thì chính các hội viên là người trì chệ nhất chứ không pải BCN câu lạc bộ, chim líu thì ra đầy đủ còn chim thay lông thì trao ôi mất tích đến 2 hay 3 tháng mới xuất hiện.
    *Có những hôi viên mang chim ra chơi nhưng chủ yếu khoe chim nhằm kè đấu chim khác làm sao cho chim mình thắng để sau bán chim cho dễ.
    *không pải hội viên nhưng gần đến khi thi chim thì xách chim tới để rượt sau khi thi xong cũng mai danh ẩn tích
    *Có một số đối tượng chỉ nhăm nhăm chê bai anh em có chim kém chim người khác.

ĐÓ LÀ NHỮNG CÁI BẤT CẬP CỦA CLB THỜI ĐIỂM NÀY. BAN LÀNH ĐẠO THÌ CỐ CÔNG DUY TRÌ CHO ANH EM CHƠI NHƯNG ANH EM HỘI VIÊN THÌ TƯ CÁCH QUÁ KÉM, MONG CÁC BẠN HIỂU CHO. NHƯNG TRONG HỘI VẪN CÒN NHIỀU NGƯỜI TÂM HUYẾT LẮM ĐÓ CHỈ LÀ MỘT SỐ ĐỐI TƯỢNG CHƯA TÂM HUYẾT THÔI. MONG ANH EM HỘI VIÊN TÂM HUYẾT HƠN NỮA, THÚ CHƠI THÌ PHẢI LÀ THÚ CHƠI CHỨ
    XIN CẢM ƠN BẠN ĐÃ GÓP Ý

Hoanganhqy thích bài này.