Ai có bít cách bắt côn trùng chỉ cho mình nhé

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi HIEULAHAN, 1/2/10.

1. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình đang sưu tập côn trùng làm tiêu bản ,Thường thì mình bắt côn trùng bằng vợt nhưng hiệu quả ko cao , mình nghe nói người ta thường dùng bẫy và làm ra cái chất gì đó hấp dẫn tụi côn trùng , ai bít chỉ mình nhé , có thêm cách khác càng tốt :x

2. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Hi Bạn ! thường mình bắt côn trùng theo nhiều cách với từng loại khác nhau.
    vd :
    * Bướm thì dùng vợt bắt ( tuỳ từng loại mà chọn thời gian mà chúng thường đậu vào những giống cây hoa nhất định )
    * Bọ cánh cứng thì mình thường bắt chúng khi chúng còn trong túi kén đã biến thái hoàn toàn ( và cũng tuỳ loại mà chúng làm kén trong những cây khác nhau )
    * Cách dễ nhất để bắt bọ cánh cứng và bướm đêm là dùng đèn , chúng rất nhạy với ánh sáng vào đêm tối ( căng một tấm vải trắng và dùng đèn có ánh sáng mạnh chiếu vào tấm vải trắng chúng sẽ bu quanh tấm vải )
    Mình đã dùng tấm vải trắng và chiếu đèn tím , loại đèn hay dùng trong quan bar hay phòng karaoke , loại đèn này là bóng huỳnh quang khi nó cháy sáng sẽ kích những vậy màu trắng như vải trắng chẳng hạn sáng rực theo .
    Hy vọng bạn sẽ bắt được hiiii
    Có đợt về quê chong đèn đến 4h sáng
    hii
    thu hoạch cũng kha khá hiiii !
    Thân

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đi chụp ảnh macro vài lần là biết cách ngay. hehe. Dí cái ống kính cách mẹt nó 3cm mà nó còn chưa chạy nữa mà.

4. lephuong215

lephuong215 Active Member

Thích đã nhận:
    12
    bài viết của Dam Me hay thật.hi vọng nó sẽ giúp ích cho những ai muốn bắt côn trùng 1 cách hiệu quả.thâns

5. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Có bạn nào dùng hóa chất hay đại loại thứ nào đó để hấp dẫn côn trùng ko chỉ cho em với , mấy cách của anhĐan me quá hay , nhất là vụ bóng đèn Tím , nhưng mấy cái đó vẫn còn thông dụng quá , em muốn hỏi cách để bẫy chúng , như vậy mình đỡ tốn thời gian

6. tristin

tristin New Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nhớ có 1 fim tài liệu về côn trùng hay lắm nhưng để đâu ko nhớ nữa .... ngta dùng đủ thứ trái cây ( ăn còn dư hoặc ko còn tươi càng tốt ) vd như : dưa hấu, cam, nho, táo ... những thứ trái cây có nhìu nước .... bỏ vào trong 1 cái thùng hay cái xô (trong fim tài liệu dùng thùng đựng đá khi đi du lich ) .... cho thêm vào 1 ít rượu rum ( ko biết có nhớ nhầm với rượu khác ko , nhưng chắc miễn có rượu là được ) .... xong đậy nắp lại và lắc .... xong để chừng 5' trong cái thùng đổi lấy 1 cái tấm bạt trải ra và đổ cái đống tạp nham đó ra rồi để ngoài nắng và tốt nhất là làm ở chỗ có nhìu cây cối vì nơi đó chắc chắn có côn trùng ... còn nếu ko chỉ có rùi và rùi :D .... vậy là xong chỉ việc ngồi chờ .... và đừng lo vì nghĩ chúng sẽ bay mất trước khi bạn bắt chúng ... vì chúng sẽ chẳng bao jo bay đi đâu.... vì chúng đã xỉn ( nhờ vào rượu chúng ta bỏ vào :D ... nhưng chỉ bỏ vào chừng 1 chum thôi thì chúng cũng đũ lăn waY .... bỏ nhìu wa ko chừng chúng ngáp ngáp rồi die :)) .....

lúc đó tha hồ bạn muốn bắt bao nhiu thì bắt .... chúc bạn thành công :D

peter_parker and HIEULAHAN like this.