Ai có kinh nghiệm chơi mi, chia sẻ nhé

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bibobibo_1956, 25/5/05.

1. bibobibo_1956

bibobibo_1956 Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào mọi người, tôi mới vào đây. Tôi có sở thích nuôi chim hơi bị lâu. Do quen rồi nên không thể thiếu tiếng hót của chim, nhất là họa mi. Ai nuôi học mi, xin phát biểu cảm tưởng đôi lời về loài chim này nhé!

Hoanganhqy thích bài này.
  2. free_as_abirds

free_as_abirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Có ở đây rồi mà bác

<IFRAME WIDTH=550 HEIGHT=400 SRC=http://www.aquarium.ppcvn.com/forum/index.php?showtopic=381></IFRAME>

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Xin chào bibo... rất vui là diễn đàn chim đã bắt đầu có thành viên, diễn đàn này từ lâu đã có mục chim nhưng tôi hơi buồn vì ít thành viên quá song các bài viết về chim cũng đã được một số bạn chịu khó chia sẻ. Nay có thêm mấy thành viên chơi chim chắc chắn rồi đây góc chim này sẽ nhộn nhịp đông vui rồi chẳng kém gì cây thuỷ sinh và cá cảnh.
    Đọc mấy bài của bạn phàn nàn về so sánh tôi thành thực mong bạn hiểu cho không hẳn có ý như vậy.
    Riêng về Chim các loại quả thực tôi cũng đã từng đam mê nhiều loại, chẳng bỏ qua loại nào, chim chọi cũng đã từng mê (đã từng theo lồng ra Trần Quốc Toản) đã từng họp Hội Chim chọi tại nhà các lão gia và cũng đã từng được cấp Thẻ hội viên hội chim chọi, nếu bibo... biết tôi đã từng nuôi con Bạch đầu ông và sau đó tình bạn của 2 ng đã chuyển cho tôi nuôi con chim đó rạn nứt thì sẽ hiểu tại sao tôi có sự "so sánh" khập khiễng dẫn đến bibo tự ái và buồn... thôi bỏ qua nhé.
    Còn ý bibo nêu chia sẻ về cách nuôi chim Hoạ mi tôi cũng rất mong làm sao sự chia sẻ được như bên diễn đàn cá và cây thuỷ sinh khi người ta vượt qua được cái "ngưỡng" để chia sẻ tỉ mỉ, ví như cách chăm sóc con chim chuẩn bị đi đá, cách làm mồi công.... nếu được như vậy thì thật vui.
    Rất mong bibo... với hiểu biết của mình cùng chúng tôi xây dựng diễn đàn.
    Vài hàng mong bibo hiểu cho.

4. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Chào các bác,
    Em sống ở Hà nội. Ngoại thành thôi. Em bắt đầu nuôi hoạ my từ khi bắt đầu vào cấp 3 tức là cách đây 10 năm. Từ đó đén giờ em chỉ còn 1 con duy nhất mua ở Đồng Đăng Lạng Sơn. Nó đã già nhung giọng vẫn ngọt lắm. Con chi mái thì đã chết già từ năm ngoái.
    Em chẳng thấy có kinh nghiệm gì, Em chỉ cần cho ăn đủ chất tức là : Lòng đỏ trứng gà ta 1 tuần 3 cái, Cào cào châu chấu ngày 1 lần vào buôi trưa, ăm cám bán sẵn ở chợ hàng Da, Tắm táp thì cứ vứt cả lồng vào chậu nước thế là xong. Vậy mà rất khoẻ đấy. Em đã thay tất cả là 6 cái lồng rồi mà nó vẫn tốt mã lắm.
    Nuôi vậy có ổn không các bác?

5. Mafia_13

Mafia_13 Member

Thích đã nhận:
    1
    E cũng là người chưa có 1 tí kinh nghiệm gì.Mong A E trên diễn đàn ủng hộ.E có 1 con Mi.mua 2 tuần rồi mà chưa thấy nó hót câu nào.Khi mua người ta Xùy bằng đài thì nó hót.Về nhà E cũng Xùy mà chưa thấy nó hót j cả.chắc tại E chưa cho nó ăn ngon.E cho ăn Cám Bavi và ngày nào cũng cho ăn Sâu Qui,mà Thấy mọi người lại bảo là ko nên cho ăn Sâu Qui? E vẫn ko hiểu là vì sao?Các bác giải thích giùm E với
    Thanks

6. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    không được rồi bac ơi Nuôi mi mà cho ăn sâu quy sẽ hong chim đây. Lông chin sẽ khô, giong sẽ khàn. Bạn tim dọc trong diễn đàn có nhiều bài bổ ich về mi lắm. Chỉ nên cho mi ăn cào cào, dế, hoạc thit sông thui nhe. Chúc chim hay:-$:-$:-$

7. Mafia_13

Mafia_13 Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác có thể nói rõ hơn về cho chim(Họa Mi) ăn gì thì nó hót nhiều được ko?các bác cho E xin tí Kinh nghiệm.Con chim của E từ hôm về vẫn chưa hót dù chỉ 1 lần(lúc ở đấy thì Nó là con mau mỏ nhất,Xùy là nó hót luôn)E đã không cho ăn sâu Qui nữa rồi.Chỉ cho ăn cám Bavi thôi.
    thỉnh thoảng vẫn cho ăn ít thịt Bò hay Thịt lợn(Thịt lợn có được ko ạ?)
    Thanks

8. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Mafia_13
    thỉnh thoảng vẫn cho ăn ít thịt Bò hay Thịt lợn.ko vấn đề gì mà còn tốt nữa ấy chứ,nhưng nhớ là băm nhỏ ra nhé!cám ba vì trộn thêm vài quả trứng dem phơi khô,cứ chế độ này chim hót cả ngày luôn,nếu kiên trì độ 2 hai năm lồng thì gí con khác vào là thành trận đấy...hì hi.còn ở nhà người ta nó hót về nhà mình ko hót đấy là chuyện thường, kiên nhẫn chút đi.chúc chim sớm căng.

9. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ban nên treo chim ở chõ nào yên tính và thoáng, nhất đinh sẽ hot. Nuôi thì phai kiên nhân dấy bạn ah'. Chúc chim nhanh hót nhe

10. aity

aity New Member

Thích đã nhận:
    3
    2 mafia ! Bạn cứ yên tâm, nuôi chim cần có sự kiên nhẫn, chim bạn mới đem về lạ nơi sinh sống nên vẫn còn "nhát" đủ thứ, dộ 2-3tháng bạn sẽ thấy nó "mở miệng" tý xíu. Bạn nên chăm sóc kỹ, ăn uống đầy đủ, thường xuyên tắm cho nó quen dần với không gian và cả bạn nữa. nuôi độ 1-2nawm lồng lúc đó là ok nhé. Nuôi chim không thể 1sớm 1chiều được. cố gắng nhé, chúc bạn sớm có 1chú chim hay

11. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    A E cho mình hỏi mình cũng mới chơi mi thôi. Mình có 1 em bây giờ mình đưa ngón tay vào là nó mổ ngay,thế có phải là em nó đang căng lửa không?

KtsBim thích bài này.
  12. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bạn ko nói rõ con mi đó là chim thuộc hay chim mộc mới bẫy về thì làm sao chúng tui bít được? Chim thuộc nhất là nuôi từ non lên nó thấy người đến là ra cửa xù lông làm dáng nếu thò tay vào nó mổ vào tay ngay. Còn con chim căng lửa hót rất nhiều và giọng rất đanh( căng giọng ). Bạn thử gí một anh mi khác vào xem nó có xung ko nhé? Thân

KtsBim thích bài này.
  13. HanhHG

HanhHG Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn trộn thêm lòng đỏ trứng gà vào cám ba vì rồi phơi cho thật khô hoặc sao khô cho chú mi ăn( theo tỷ lệ 1kg cám trộn 10 lòng đỏ). Tốt nhất là kiếm cho anh đó 1 em chân dài ép vào vài ba hôm là hót rầm rầm ngay thôi. Chúc thành công.

KtsBim thích bài này.
  14. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    cần giúp

các bạn có kinh nghiệm nuôi họa mi thì chỉ cho mình với

KtsBim thích bài này.
  15. chimchich

chimchich New Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác nói vậy cũng không đúng rồi/ Tôi quen một chú ở trên Cao Bằng cũng hay chơi Mi chọi lắm, nhưng chú ấy cũng chỉ cho ăn sâu khô thôi. Thi thoảng cho ăn cũng không sao. ...

KtsBim thích bài này.