Ai có kinh nghiệm nuôi THAN chuyền giúp mình với.......!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi huycivic, 13/6/06.

1. huycivic

huycivic Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một con THAN chuyền bên cạnh việc cho nó ăn các loại thức ăn tươi như : cào cào, sâu qui, dế....thì chim ăn bình thường nhưng loại chế biến thành bột thì chim chưa sử dụng được . Vậy bạn nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẽ giúp mình với.......:confused:

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mình làm thế này nhé. Lấy cào cào, dế cho vào một cái chén, cho thêm ít cám vụn, giã nát cho cám dích vào cào cào. Tăng dần lượng cám lên, khoảng 5-7 ngày là nó ăn cám thôi.

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    yyy

Công ơi, Dạo này trình độ lên quá nhể:applause: :applause: :applause:
    To Huycivic: Nếu có sâu tưoi thì thả vào cóng cám luôn, chim thích ăn sâu đó nhất nên sẽ dính cám, nhanh ăn thôi mà.
    :D

4. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Chim của bạn ăn đồ tươi sống được là OK rùi, tiếp theo thì cũng không khó lắm đâu.

Hi hi các đại ca chịu khó dìu dắt thế làm sao chả lên tay.
    Xí hổ quá :blushing: :blushing: :blushing: !!!

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    xxxbopy nói chi1nh xác rồi , cách đó là dễ nhất đó, nhưng chú ý đừng cho sâu quy vào bột nhiều quá, sâu ăn bột ị ra làm hư bột chim không ăn đâu, bỏ mỗi lần một ít chim ăn hết sẽ tự lấy mỏ "đào bới" trong cóng bột dần dần sẽ quen và ăn bột thôi, mất tối đa 1 tuần là chim ắn bột được rồi...

6. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nó đã chịu ăn mồi rồi thì vấn đề ăn bột là thời gian thôi , bạn có thể cho trứng kiến , hoặc cào cào cắt nhỏ ra ,bạn trộn với cám trên bề mặt của cám nên cho nhiều cào cào một chút , đối với chim bạn khỏi cần phải cho nhiều cào cào trên bề mặt vì chim đã chịu ăn mồi, khi chim ăn hết cào cào ở trên sẻ bới tìm ăn cào cào và sẻ ăn bột khi ko tìm thấy cào cào nữa , nhưng bạn phải chú ý xem lượng bột có vơi đi ko , do chim ăn hay bị chim bới ra ngoài thì phải bổ sung ngay lượng cào cào cho đủ nhu cầu , ko chim sẻ rất nhanh chết nếu bị đói , theo kinh nghiệm cám cho chim lúc tập ăn phải có tỷ lệ đậu phụng hơi cao , có thể làm bằng đậu phụng và lòng đỏ trứng thôi hơi nhỏ một chút , những lần đầu thì bạn nên cho bột hơi ướt 1 chút bằng cách cho 1 ít nước vào , nếu mà khô quá thì chim sẻ khó ăn bột hơn , nên thay bột hằng ngày kết hợp làm vệ sinh cóng , khi đã ăn bột rồi thì có thể cho ăn bột như bình thường

7. huycivic

huycivic Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã đóng góp bài giúp mình.Theo mình thì cách của xxxbopy là đơn giản nhất .Để mình thực hành xem nó có kết quả ra sao........!!!!!

8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cố gắng cho nó ăn cám tốt lên nhé Huycivic! cách đó ăn cám dễ nhất đó.

9. Denon1500rii

Denon1500rii Member

Thích đã nhận:
    4
    Cách tập chim Than ăn cám!!

Cách của Bác Công cũng hay đó nhưng mà không nên giã nát, thấy ghế quá hơn nữa sẽ mau hư cám.
    Kinh ngiệm của mình :
    Bác không cho ăn khoảng 1 tiếng đồng hồ, bác lấy hết cóng thức ăn tươi ra, chỉ để nước, sau đó bác lấy cào cào, dế, cắt đôi tẩm chút nước rồi bác trộn cám vào, bảo đảm trong vòng 2 ngày làm chim bác ăn cám ngay thôi.
    Vài dòng gởi bác, chúc bác thành công.
    Quang

10. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Thế nào rồi huycivic, hôm nay đã ăn cám chưa ???
    Toàn cách hay thôi đấy, cuối tuần này mình cũng đi bẫy con than già chơi cho khoái.