ai cứu dùm con PH của em

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi kyoshiro65, 9/12/07.

1. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hôm nay vừa mới mua về 1 PH nhưng em cảm thấy nó cứ bơi vào thành hồ ko bít có bị gì ko. Em lo wá:crying:
    Các bác xin chỉ dùm em đi !:crying: :crying:

2. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác mua cá ở đâu thế. Muốn mua ra tiệm cá Thúy Phát khu NT mà mua cá nhỏ 5000 một con, cá khá khỏe. Mình mua nuôi đến giờ vẫn không sao nè. Mà tốt nhất lúc mới mua về thả riêng ra ngâm thuốc trị nấm cho nó, khi nào thấy nó khỏe, bơi lanh lẹ, ăn uống thì hẳn thả vào hồ nhé.
    Thân

3. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nói khơi khơi cửa hàng ấy thì đố ai mà bít được:-S bạn cho mình địa chỉ chính xác đi bạn vả lại con phượng hoàng của mình nó khỏe nhưng có điều mình thấy nó hay bơi nhào vào gần thành hồ , hồ của mình có bỏ muối và thuốc diệt nấm rùi thì làm sao mà PH mình bị được [-( .Mình chỉ ko hiểu tại sao nó lại nhao đầu vào thành hồ thui ~X(

4. Anhvu83

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ là cá bạn mới về hồ chưa quen nên như vậy. Vài bữa là hết tình trạng đó thôi. Mà mình thấy bạn mới mua có một con, bạn nên mua thêm con nữa cho nó có cặp, cho vui. Cửa hàng cá Thúy Phát, bạn cứ đi ra đường Nguyễn Thông thì sẽ thấy thôi

5. Dr_MenX

Dr_MenX Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi!!!!!!!!
    Mình có ý kiến sau đây.
    Lúc đầu mình cũng bị tình trạng như bạn vậy.khi mua 2 con PH về mình cũng Ngâm thuốc và cho quen hồ sau đó mình mới thả vào.Nhưng được một lúc thì mình thấy hai con PH nó nhũi đầu vào thành hồ và bơi lên xuống và sao đó từ từ yếu dần ...byby.Sau sự việc đó mình đã tra cứu thông tin và tìm ra nguyên nhân.Đó là do cá chưa thích nghi được với môi trường trong hồ và cá có thể bị ngợp và chết.Nhưng cũng tùy vào tình trạng của cá, có cá mạnh cá khỏe mà có thể thích nghi trực tiếp với môi trường trong hồ(tùy vào cách chọn lựa của người mua).Từ đó mình đã chọn được một cập cá khỏe và đẹp.Thân !!!

6. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks hôm nay cá của mình nó đã khỏe rùi ,mình cũng mua thêm 1 chú cá PH về nữa mình coi trên topic khác bảo cá mái thì bụng hồng và có lỗ hậu môn dễ thấy nên mình đã mua về thêm 1 con nhưng ko hiểu sao con trống cứ rượt theo con mái cắn .Minh ko bít nó có sao ko :((

7. Dr_MenX

Dr_MenX Member

Thích đã nhận:
    0
    A! Mình củng gặp tình trạng như bạn khi mới mua về.Khi con kia dí theo cắn con khácb-( :crying: dó là do hai con nó chưa quen nhau thôi bạn đừng bận tâm.Chỉ sau một tuần khi tụi nó tìm hiểu nhau và quen dần là tụi nó quấn quích nhau liền đó mà :x .Bạn hãy đợi xem. Chúc bạn thành côngB)

8. Anhvu83

Thích đã nhận:
    2
    Thì PH có tính lãnh thổ cao mà lị!!! Bạn thử đợi một thời gian xem.

9. kyoshiro65

kyoshiro65 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mình sợ con mái chịu ko nổi sẽ die :crying: xem như vứt 20k ra ngoài đường ấy:-S

10. Dr_MenX

Dr_MenX Member

Thích đã nhận:
    0
    Ồ! Vậy sau.
    Bạn đừng lo nhiều.Cặp PH của mình lúc đầu cũng như vậy, nó cắn con đuôi con kia rách gần hết :eek: mình cũng xót lắm nhưng rồi kết thúc cũng có hậu hì hì:D . Nhưng bạn phải chú ý điều này nha nếu hai con PH là một con trống và con mái thì chuyện êm xui. Nhưng nếu là hai con đực là tụi nó cứ cắn nhau hoài và phải tách hai con ra riêng:-$ .Thân:p

11. tranchiemhoa

tranchiemhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    minh chi co nuoi 1 cap à , nhung 2 con do cu can nhau hoai à mà ko biet là 1 con mai 1 con trong hay la ca 2 deu trống , tui no moi con ở 1 nơi à . chỉ mình với

12. Mr V

Mr V Member

Thích đã nhận:
    6
    mỗi người nói một đằng,người thì nói con mái sọc đen trên lưng bằng vây lưng,người nói con mái bụng đỏ,hậu môn dễ thấy...j j lung tung,rốt cục e ko bit 2 con nhà e con nào trống con nào mái hết mà nó cũng cắn nhau lung tung 2 ngày nay!
    ví như 2con phượng hoàng trong tấm hình đầu trang của diễn đàn thì con nào trống,con nào mái vậy mấy huynh?