ai cứu mình với Y_Y!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi vonghon, 16/2/13.

1. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mình mới trồng 1 bể thủy sinh sau 1 tuần hầu hết các loại cây ( vẩy ốc, tcn, cỏ thìa...) đều có hiện tượng lá cây có màu xanh vàng ngả trắng 1 số cây cỏ thìa bị lũa lá(lá nước mới ra). hix ai có thể zup mình với bể mình 1800x600x600. lọc atman ef4 as 300w
    không CO2. nhiệt độ 24>26

2. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    sau 1 thời gian môi trường bể ổn định cây sẽ phát triển.Vì bạn mới trồng nền cây còn đang trong quá trình thích nghi ... do sự thay đổi pH,nhiệt độ, ánh sáng, dinh dưỡng tại môi trường mới.... Time sẽ giải quyết vấn đề.

3. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    bạn chiếu sáng ntn ? chế độ thay nước ? phân nền ra sao ? cung cấp đủ thông tin thì mới cứu dc chứ

4. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    minh chiếu sáng từ 9h sáng> 9h tối. 3 ngày đầu mình thay 1/2 nước ngay thứ 6 thay 1/4 nước và hom nay mình thay 1/4 nước tiếp @@. nước thi trong không vẩn đục hay có hiên tương rêu hại. phân nên mình kết hợp DBO+ADA. hiện tại cây đang lên bình thường nhưng lá cây 1 số loại vẫn có hiên tượng xanh vằng ngả trắng và h 1 số cây như cây cỏ thìa lá nước có màu trắng luôn hix ~,.~! cây NMC thì lá nước mọc quá cao và có hiên tượng còng quèo @@!.

5. dietthanchet

Thích đã nhận:
    339
    bể mới set nhiều vấn đề, bạn cứ để 1 tuần nữa xem , vì bể mình ban đầu thì cũng bị như thế nhưng mình thay nước 1/2 và mật độ 3 lần/ tuần và bể mình có C02 nên sang tuần thứ 2 thì NMC , TCN phát triển thở phì phò , sau 1 tuần về quê ăn tết thì lại gặp tình trạng tương tự , lúc lên thay nước 3/4 luôn sau 2 ngày cây ngóc đầu để lá mới như đúng rồi
    ps : bạn nên set time chiếu sáng ngắt quãng ra chứ chiếu liên tục như thế thì sợ rêu nâu !

6. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bể cao 600, song bạn chỉ nên để nước khoảng 350~400 thôi, để cao quá cây cũng thiếu sáng.

7. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    nói thật là đến bây giờ mà bạn vẫn không có CO2 thì mình hơi ngại đấy, giai đoạn bể mới set mình thường cho cây ăn nhiều CO2 hơn binhg thường vì lúc đó cây đang trong giai đoạn làm quen bể, cần nhiều CO2 cho nó nhanh thích nghi. Mình e cây ở bể của bạn bị thế do không có CO2 đó.

8. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    hix đâu phải không có CO2 mà vì hôm mua cây TS của bác hòa bác bảo đừng cho CO2 vào vội vây nên minh chưa lắp CO2 Y_Y!. với lại hôm nay cây đã chuyên sang màu xanh non rồi không thấy bị trắng lá nữa chỉ còn 1 số loại lá nước có nếp nhăn gơn sóng ở mép lá với NMC lá moc cao quá và vẫn có vẻ còng quèo. hôm nay mình đã lắp CO2 2g/s để coi mấy hôm nữa tình hình thế nào hix

9. dietthanchet

Thích đã nhận:
    339
    bạn cứ sục Co2 vào tính ra bể bạn cũng set dc gần 2 tuần rồi, chú ý thay nước đều vì thời điểm này bể vẫn nhiều chất + chú ý chiếu sáng đừng vì muốn cây bốc nhanh mà chiếu sáng nhiều mà lại bị rêu

10. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    Bạn cho xem hình thì mới giúp đc chính xác, hiện tượng của bạn theo như miêu tả thì mình hiểu thế này, nếu nước bể mà chuyển sang màu hơi vàng thì mình sẽ phân tích chính xác nguyên nhân sau

11. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    mình không có dụng cụ chụp ảnh nên sài cái dd kùi ảnh không đươc rõ lắm xem tạm. hiện tại cây cỏ thìa của mình lá cây có hiện tượng chuyển dần sang màu trắng 1 số cây bị lũa đã nhổ vứt đi, còn 1 số loại cây ở gần cuống lá (lá mới ra ) lá bị xạm màu không bít vì sao nữa, nước của mình thì không có hiện tượng bị ngả vàng bạn ạ.[​IMG][​IMG]upanh.vn88.com/images/2013/02/26/DSC0000027.jpgupanh.vn88.com/images/2013/02/26/DSC0000018.jpg

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:35 PM ----------

và đây là 1 số cây bị sạm lá [​IMG][​IMG]còn loại cây này thi thấy rễ cây mọc hết trên các đốt cây và cắm cũng tầm gần 3 tuần rồi mà không thấy câo lên tẹo nào @@![​IMG]

12. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    Mình rõ rồi, cái này sẽ có nguyên nhân như sau: thiếu chất cho cây tạo diệp lục mà thiếu diệp lục thì cây ko quang hợp đc, mà ko quang hợp dc thì die la đương nhiên rồi, mình gợi ý tới đây thôi bạn tự tìm hiểu xâu hơn nhé

13. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Bể mới không phải cuống... cây đầu tiên là cỏ thìa...cây này khi trồng từ cạn vào nước mới thường hay bị trắng lá rữa từ từ...sau đó sẽ dần ra lại lá mới....cây thứ 2 là tiêu thảo...cây ko bị rữa lá là ok...thâm lá là do đặc tính của cây...cây thứ 3 là huyết tâm lan...nó đã ra rễ là ok...lớn nhanh hay chậm còn tùy nền, ánh sáng, và chế đô CO2.....

buinhulac thích bài này.
  14. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    Cái này hơi nghi ngờ đấy thắng, tôi chỉ thấy rotala thay lá chứ chưa thấy cỏ thìa .

15. omglove

omglove Member

Thích đã nhận:
    2
    bể mới set nhiều vấn đề, bạn cứ để 1 tuần nữa xem , vì bể mình ban đầu thì cũng bị như thế nhưng mình thay nước 1/2 và mật độ 3 lần/ tuần và bể mình có C02 nên sang tuần thứ 2 thì NMC , TCN phát triển thở phì phò , sau 1 tuần về quê ăn tết thì lại gặp tình trạng tương tự , lúc lên thay nước 3/4 luôn sau 2 ngày cây ngóc đầu để lá mới như đúng rồi

16. caxinh

caxinh Thương nhân

Thích đã nhận:
    43
    Theo kinh nghiệm của mình bạn cứ phân nước + CO2 thì mọi thứ sẽ về quỹ đạo ngay, bể của bạn khả năng cao là thiếu dinh dưỡng, cây hấp thụ chưa hết công suất.

17. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    Caxinh lâu lắm rồi.mới thấy cmt .

18. caxinh

caxinh Thương nhân

Thích đã nhận:
    43
    Hix đợt trước em comment nhiều nhưng để avatar nhạy cảm nên ko được kiểm duyệt đại ca ạ ^^

19. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    Đệch .

20. huyquy

huyquy Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo mình thấy mấy loại cây của bác chỉ chưa quen môi trường bể và do cắt cắm nên phải đợi nó ra rễ và lá nước. Còn riêng cây cỏ thìa mình cũng trồng loại này, phải nói nó hơi khó trồng. Theo mình được biết thì loại này bể cằn chút thì nó phát triển, còn bể nhiều dinh dưỡng quá nó sẽ bị hiện tượng mục lá. Một vài chia sẻ của mình. thân